Cơ sở tôn giáo nhận thừa kế quyền sử dụng đất được không?

Chủ đề   RSS   
  • #482968 21/01/2018

    thaithutrang

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Cơ sở tôn giáo nhận thừa kế quyền sử dụng đất được không?

    Chào m.n

    Em có thắc mắc, mong mọi người giải đáp giúp em ạ.

    Cụ thể là tại điểm g khoản 1 Điều 169 Luật Đất đai 2013 thì "cơ sở tôn giáo được nhận quyền quyền sử dụng đất thông qua việc nhà nước giao đất" và vì đất đai còn thuộc sở hữu toàn dân do Nhà nước thống nhất quản lý nên việc chủ thể nào được nhận quyền sử dụng đất có sự giới hạn từ phía Nhà nước, tức là luật có quy định thì mới được làm. Tuy nhiên đến quy định tại khoản 1 Điều 191 Luật Đất đai 2013 lại quy định các trường hợpkhông được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho vậy có thừa không? 

    Còn trường hợp hai quy định tại Điều 169 và Điều 191 Luật Đất đai là độc lập với nhau, vậy thì đối với cơ sở tôn giáo có được nhận thừa kế quyền sử dụng đất không ạ?

    Em rất mong sẽ nhận được ý kiến từ mọi người. Em cảm ơn mọi người rất nhiều ạ.

    Cập nhật bởi thaithutrang ngày 21/01/2018 10:12:42 CH
     
    4618 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #483056   22/01/2018

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (212)
    Số điểm: 2510
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 124 lần
    Moderator

    Dear !

    Câu hỏi của bạn thực sự rất là thú vị!

    Tuy nhiên, 1 trường hợp quy định được phép nhận, 1 trường hợp quy định các trường hợp không được phép nhận vậy thì sẽ có những trường hợp được phép nhận quy định tại những điều khoản khác.

    Cơ sở tôn giáo có được nhận thừa kế quyền sử dụng đất không? Thực tế thì cho đến hiện tại chưa có bất kỳ cơ sở tôn giao nào có giấy tờ chứng minh mình là cơ sở tôn giáo bạn nhé.

    Luật tôn giáo trình quốc hội mấy lần rùi mà vẫn chưa được cho vào chương trình để bấm nút.

    Có nghĩa là cơ sở tôn giáo tồn tại mà chưa được công nhận chính thức hay nói dễ hiểu là các cơ sở tôn giáo chưa được cấp giấy đăng ký thành lập, hoạt động vì vậy trên thực tiễn để hoàn thành thủ tục thừa kế, đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là bất khả thi. Mua bán, chuyển nhượng, tặng cho hay giao cũng chỉ là trên Luật thôi còn thực tế thì chỉ là vớ vỉn.

    Mà thực tế thì việc "mua đất" đang diễn ra giữa chủ sử dụng đất và người đứng đầu cơ sở tôn giáo ví dụ với trụ trì ngôi chùa sang tên trụ trì bằng tiền của chùa sau đó thừa kế cho chùa bằng di chúc có người làm chứng nhé.

    Luật sư - Trọng tài viên trung tâm trọng tài thương mại Công Lý Việt Nam (VIETJAC)

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |