DanLuat 2015

Cơ sở pháp lý về điều kiện bồi thường đất

Chủ đề   RSS   
  • #437060 28/09/2016

    Cơ sở pháp lý về điều kiện bồi thường đất

    Gia đình tôi có thửa đất nông nghiệp do nhận chuyển nhượng (giấy tay) và sử dụng từ năm 1999 (có canh tác liên tục cho đến nay). Năm 2010, nhà nước ra quyết định thu hồi và không công nhận quyền sử dụng đất của gia đình tôi nên không được bồi thường về đất. Gia đình tôi và nhiều hộ dân khiếu nại, đến nay UBND tỉnh mới có chủ trương giải quyết. Theo đó, các hộ dân không đủ điều kiện bồi thường trước đây giờ được áp dụng giá đất mới để tính toán tiền hỗ trợ (50% giá).

        Tuy nhiên, theo tôi được biết,  thì hộ gia đình tôi thuộc trường hợp đủ điều kiện để bồi thường về đất căn cứ quy định tại khoản 2 điều 101 luật đất đai năm 2013.
        Nhưng cơ quan chức năng không chấp nhậnbồi thường về đất vì cho rằng trường hợp của tôi đã có quyết định thu hồi từ năm 2010. Như vậy, điều kiện bồi thường thì theo quy định  luật đất đai năm 2003 nhưng giá bồi thường thì theo quy định luật đất đai năm 2013.
        Tôi muốn hỏi, việc giải quyết của cơ quan chức năng như vậy là có đúng quy định không ?
    Xin cảm ơn!
     
    2554 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440079   30/10/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Theo như bạn trình bày thì bạn sử dụng từ năm 1999 (có canh tác liên tục cho đến nay). Năm 2010, nhà nước ra quyết định thu hồi hiện nay cơ quan chức năng không chấp nhận bồi thường về đất vì cho rằng trường hợp của bạn đã có quyết định thu hồi từ năm 2010 vì:

    Khi Nhà nước thu hồi đất, nếu thõa mãn được các điều kiện quy định tại Điều 42 Luật đất đai 2003, Điều 8 Nghị định 197/2004/NĐ-CP thì được bồi thường (trừ một số trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 43 Luật đất đai) thì được bồi thường, hỗ trợ tái định cư khi nhà nước thu hồi đất:

    Điều kiện để được bồi thường:  Có giấy CNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai; Hoặc đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điều 50 Luật đất đai.

    Như vậy, điều kiện bồi thường thì theo quy định  luật đất đai năm 2003 là đúng nhưng giá bồi thường thì theo quy định luật đất đai năm 2013 là không phù hợp nhưng điều này là có lợi cho bạn chẳng lẽ lại không áp dụng???

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-