DanLuat 2015

Cơ sở pháp lý lối đi chung

Chủ đề   RSS   
  • #338265 11/08/2014

    haquangr2911

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Cơ sở pháp lý lối đi chung

    Chào luật sư!

    Hiện tại tôi đang có dự định mua một mảnh đất 33m2 được chủ nhà cũ tách ra và có dành 1 lối đi chung. Phần ngõ chung này được thể hiện trong sổ của chủ cũ sau khi tách sổ(chủ nhà cũ ở mảnh ngoài cùng). Tuy nhiên trong sổ đỏ của các mảnh còn lại chỉ vẽ ngõ mà không có ghi chú là lối đi chung (hình ảnh bên dưới), Phần diện tích chung trong sổ đỏ của các nhà này cũng ghi 0m2. Như vậy có sảy ra trường hợp chủ cũ bịt lối đi chung hoặc bắt chúng tôi đóng tiền sử dụng ngõ chung này không? Để tránh sảy ra tranh chấp như vậy  tôi định yêu cầu chủ cũ làm phụ lục hợp đồng công nhận ngõ chung trước khi mua có được pháp luật thừa nhận không hoặc có cách nào khác mong luật sư tư vấn giúp!

    Cảm ơn luật sư nhiều!

     

     
    16997 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #338410   12/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Dựa vào các thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nam Long đưa ra các ý kiến như sau:

    - Thứ nhất, bạn cần xác định lối đi trên là lối đi chung hay lối đi nằm trên phần đất thuộc quyền sử dụng của chủ cũ. Bởi lối đi chung thuộc quyền  quản lý của UBND xã, bạn có quyền sử dụng làm lối đi mà không phụ thuộc vào ý chí của chủ cũ. CHủ cũ không có quyền bịt lối đi trên để bắt các hộ phía trong phải đóng tiền sử dụng ngõ chung.

    - Thứ hai, Nếu lối đi trên là do chủ cũ cắt ra làm lối đi chung thì bạn cần thỏa thuận với chủ cũ về quyền sử dụng lối đi này để tránh tranh chấp về sau. VIệc thỏa thuận này có thể được ghi trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất hoặc được ghi nhận trong một hợp đồng riêng biệt, được lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

    Theo quy định tại Điều 275 BLDS, đối với các bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối đi ra, có quyền yêu cầu một trong những chủ sở hữu bất động sản liền kề dành cho mình một lối đi ra đến đường công cộng; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó. Người được dành lối đi phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản liền kề, nếu không có thoả thuận khác. Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi. Trong trường hợp bất động sản được chia thành nhiều phần cho các chủ sở hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cần thiết cho người phía trong theo quy định tại khoản 2 Điều này mà không có đền bù.

    Vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thoả thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định.

     Như vậy, khi tiến hành giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất, bạn và chủ hộ cần thỏa thuận về việc sử dụng lối đi chung. Chủ cũ bắt buộc thực hiện nghĩa vụ tạo lối đi hợp lý cho bạn. Bạn cũng phải thực hiện nghĩa vụ đền bù cho chủ cũ nếu như các bên không thỏa thuận khác.

     

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    haquangr2911 (13/08/2014) TienWRU (13/08/2014)
  • #338585   13/08/2014

    haquangr2911
    haquangr2911

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin cảm ơn những thông tin tư vấn của luật sư! Nó thật sự rất hữu ích với tôi.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn haquangr2911 vì bài viết hữu ích
    TienWRU (13/08/2014)
  • #505655   27/10/2018

    Binh2606
    Binh2606

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về quyền mở lối đi ra ngõ chung

    Em chào luật sư. Cho em hỏi về quyền được sư dụng ngõ đi chung. Em có mua 1 mảnh đất trong ngõ nhỏ 1.5m dài 40 mét.trong ngõ đó chỉ có 2 mảnh đất.do nhà đầu ngõ cắt ra bán cho nhà em và 1 nhà nữa Trên sổ đỏ của chủ cũ có phần ngõ ghi trên sổ đỏ là ngõ đi chung của 2 nhà có đất trong ngõ đó thôi.khi em mua thì trên sổ đỏ chỉ ghi là ngõ chung.khi em về xây nhà thì em đã phải tự bỏ tiền và công sức ra làm ngõ đó.bây giờ có 1 nhà có vườn giáp ngõ nhà em đang sử dụng lại xây 2 dãy nhà trọ rồi định mở ngõ đi của 2 dãy nhà trọ đó đi cùng lối đi nhà em.vậy cho em hỏi nhà xây 2 dãy nhà trọ đó có quyền đi sang lối nhà em không ạ?em có quyền yêu cầu họ không được mở lối đi sang ngõ nhà em không ạ? Em cám ơn luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #505659   27/10/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8914)
    Số điểm: 50034
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Nhà xây hai dãy nhà trọ đó nếu theo vị trí tự nhiên họ đã có lối đi khác hiện hữu mà không liên quan gì đến ngõ của en thì họ không có quyền trổ ngõ để đi chung lối di của nhà em vì ngõ của nhà em là ngỏ của hai gia đình lúc em mua đất và em cũng đã bỏ chi phí ra để tôn tạo và xây dựng mới thành ngõ đi rõ ràng như ngày hôm nay. Vi ythe61 sẽ không thể có chuyện thấy ngõ nhà em đẹp, rỗng rãi hơn thì muốn trổ qua đi chung mà không thương lượng gì với em trong khi họ đã có ngõ đi khác hiện hữu.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-