Cơ sở nào để lao động nam được nghỉ việc hưởng thai sản 07 ngày làm việc?

Chủ đề   RSS   
  • #529406 29/09/2019

    thaocan50

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


    Cơ sở nào để lao động nam được nghỉ việc hưởng thai sản 07 ngày làm việc?

    Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014“2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

    a) 05 ngày làm việc;

    b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

    c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

    d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc."

    Các anh/chị cho em hỏi, tại điểm b là đang nói đến 02 trường hợp:

    Một là, vợ sinh con phải phẩu thuật.

    Hai là, vợ sinh con dưới 32 tuần tuổi.

    Nếu  thuộc một trong hai trường hợp trên thì người chồng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản 07 ngày làm việc.

    Hay là muốn nghỉ việc hưởng chế  độ thai sản 07 ngày làm việc cần đáp ứng đủ hai yếu tố trên ạ?

     

    Theo quan điểm cá nhân, em thấy chỉ cần đáp ứng một trong hai điều kiện trên thì được nghỉ 07 ngày làm việc vì cả hai trường hợp trên người phụ nữ sinh con đều cần thời gian phục hồi dài hơn, nếu phải đáp ứng cả hai trường hợp thì có hơi bất hợp lý, nhưng hình như ở Bảo hiểm xã hội, họ sẽ tính 07 ngày khi đáp ứng cả hai điều kiện trên. Không biết có văn bản nào hướng dẫn cụ thể quy định này không ạ? Rất mong nhận được phản hồi từ anh/chị và các bạn.

    Trân trọng cám ơn.

     

     

     

     

     

     

     

     
    332 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529460   29/09/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14367)
    Số điểm: 99373
    Cảm ơn: 3273
    Được cảm ơn 5060 lần
    SMod

    Quy định này là "hoặc", không phải "và".

    Bạn để ý hai điều kiện này cách nhau bởi dấu phẩy, đó là dấu hiệu của 'hoặc". Có thể tham khảo cách dùng tương tự như ở điều 33. 

    Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

    1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

     
    Báo quản trị |