DanLuat 2015

Có sang Nhật làm việc được theo hình thức di chuyển nội bộ công ty mẹ - con được không?

Chủ đề   RSS   
  • #483124 23/01/2018

    Ngokbuon

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Có sang Nhật làm việc được theo hình thức di chuyển nội bộ công ty mẹ - con được không?

    Chào anh chị!

    Công ty của em là 100% vốn đầu tư của 1 công ty ở Nhật Bản. Hiện nay, công ty của em đang muốn lấy người tại công ty ở Việt Nam sang Công ty Mẹ ở Nhật Bản để làm việc. Vậy trong trường hợp như vậy có thực hiện được hay không? Nếu được thì thủ tục ra sao ạ?

    Nhờ anh chị tư vấn giúp cho em với ạ.

    Em cảm ơn ạ

     
    1147 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #483125   23/01/2018

    anhminhhn
    anhminhhn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2018
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Mình không rõ nó có điểm khác gì không hay vẫn phải làm theo thủ tục thông qua các tổ chức trung gian đưa người Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài. Chờ ý kiến của các luật sư khác!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhminhhn vì bài viết hữu ích
    Ngokbuon (24/01/2018)
  • #483160   24/01/2018

    Ngokbuon
    Ngokbuon

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình cũng đang tìm hiểu nhưng mà chưa thấy, trường hợp của mình là công ty sẽ trực tiếp lấy người sang bên công ty mẹ (công ty đầu tư) để làm việc chứ không phải qua công ty trung gian

     
    Báo quản trị |  
  • #483168   24/01/2018

    anhminhhn
    anhminhhn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2018
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo mình là có thể nhé. Bạn đọc Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài, Điều 31, 34:

    Điều 31. Điều kiện đưa người lao động đi làm việc tại cơ sở sản xuất, kinh doanh do tổ chức, cá nhân đầu tư thành lập ở nước ngoài
    Tổ chức, cá nhân có dự án đầu tư ra nước ngoài được đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài khi có đủ các điều kiện sau đây:
    1. Được Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội cho phép;
    2. Chỉ được đưa người lao động đi làm việc tại các cơ sở sản xuất, kinh doanh do tổ chức, cá nhân đầu tư thành lập ở nước ngoài;
    3. Có phương án sử dụng và quản lý người lao động ở nước ngoài; có phương án tài chính đưa người lao động về nước trong trường hợp bất khả kháng;
    4. Bảo đảm quyền và nghĩa vụ của người lao động làm việc tại các cơ sở sản xuất, kinh doanh do tổ chức, cá nhân đầu tư thành lập ở nước ngoài phù hợp với pháp luật của nước mà người lao động đến làm việc và pháp luật Việt Nam.
     
    Điều 34. Điều kiện đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hình thức thực tập nâng cao tay nghề
    Doanh nghiệp được đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hình thức thực tập nâng cao tay nghề khi có đủ các điều kiện sau đây:
    1. Có hợp đồng với cơ sở thực tập ở nước ngoài để đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hình thức thực tập nâng cao tay nghề (sau đây gọi là Hợp đồng nhận lao động thực tập) quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 35 của Luật này và đã được đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
    2. Có Hợp đồng đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hình thức thực tập nâng cao tay nghề (sau đây gọi là Hợp đồng đưa người lao động đi thực tập) quy định tại khoản 3 Điều 35 của Luật này; người lao động được doanh nghiệp đưa đi thực tập nâng cao tay nghề phải có Hợp đồng lao động với doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về lao động;
    3. Ngành, nghề người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hình thức thực tập nâng cao tay nghề phải phù hợp với lĩnh vực sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
    4. Có tiền ký quỹ thực hiện Hợp đồng nhận lao động thực tập theo quy định của Chính phủ.
     
    Theo Luật này thì có 5 hình thức: Doanh nghiệp dịch vụ; Doanh nghiệp trúng thầu; Doanh nghiệp đầu tư; Doanh nghiệp nâng cao tay nghề; và Tổ chức sự nghiệp. Bạn nghiên cứu xem bạn nhé
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhminhhn vì bài viết hữu ích
    Ngokbuon (24/01/2018)
  • #483187   24/01/2018

    Ngokbuon
    Ngokbuon

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình vừa mới đọc qua, mình thấy trường hợp của mình rơi vào trường hợp đi làm việc ở nước ngoài theo hình thức thực tập, nâng cao tay nghề tại điều 34. Bạn có biết bên nào tư vấn hay hỗ trợ về dịch vụ này không bạn?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-