Có sa thải lao động được không?

Chủ đề   RSS   
  • #326413 03/06/2014

    huyenbinh3910

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 3 lần


    Có sa thải lao động được không?

    Công ty mình có một trường hợp tự ý bỏ việc không có lý do đến nay là hơn 2 năm, nhưng do một số lý do mà đến nay mới hoàn thiện hồ sơ để xử lý kỷ luật lao động. Xin hỏi luật sư là quá thời hạn 3 tháng kể từ ngày người lao động vi phạm quy định pháp luật về lao động thì Công ty có được phép xử lý kỷ luật lao động, cụ thể là sa thải được hay không? Xin cảm ơn!

     
    4391 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326566   04/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    huyenbinh3910 viết:

    Công ty mình có một trường hợp tự ý bỏ việc không có lý do đến nay là hơn 2 năm, nhưng do một số lý do mà đến nay mới hoàn thiện hồ sơ để xử lý kỷ luật lao động. Xin hỏi luật sư là quá thời hạn 3 tháng kể từ ngày người lao động vi phạm quy định pháp luật về lao động thì Công ty có được phép xử lý kỷ luật lao động, cụ thể là sa thải được hay không? Xin cảm ơn!

    Được chứ bạn!

    Việc tự ý nghỉ việc vẫn đang diễn ra nên không cần phải tính thời hiệu ở đây.
    Chúng tôi chỉ bất ngờ vì đến bây giờ mới hoàn thiện hồ sơ để xử lý kỉ luật lao động.

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    huyenbinh3910 (09/06/2014)
  • #326741   05/06/2014

    anmanda
    anmanda

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi không hiểu lý do gì mà đến bây giờ các bạn mới hoàn thiện Hồ sơ.

    Nhưng theo Bộ luật lao động 2012 thì:

    Điều 126 Bộ luật Lao động 2012 thì hình thức xử lý kỷ luật sa thải sẽ được áp dụng trong các trường hợp sau:
         1.  Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;
    2.  Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm.
    3.  Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.
    Như vậy, Công ty bạn hoàn toàn có quyền sa thải người lao động.
    Nhưng bạn chú ý, thủ tục phải đúng theo quy định của pháp luật. Đa số các trường hợp tranh chấp lao động thì Người sd lđ đều bị thu do làm sai thủ tục.
     
     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anmanda vì bài viết hữu ích
    huyenbinh3910 (09/06/2014)
  • #327258   09/06/2014

    huyenbinh3910
    huyenbinh3910

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 3 lần


    Mình xin nhấn mạnh lại là người lao động đã tự ý bỏ việc trong khoảng thời gian đến nay là hơn 2 năm, vậy nếu Công ty mình vẫn quyết định sa thải thì có vi phạm Khoản 1, Khoản 2 Điều 124BLLĐ hay không? Mình cần phải tham mưu cho Giám đốc giải quyết trường hợp này như thế nào? Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #327365   09/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Đến thời điểm này, người lao động vẫn đang nghỉ việc (vi phạm kỷ luật lao động). Vì thế nên đương nhiên vẫn còn thời hiệu chứ bạn!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #327505   10/06/2014

    huyenbinh3910
    huyenbinh3910

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 3 lần


    Mình đã hiểu rõ vấn đề rồi. Xin cảm ơn các bạn!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn huyenbinh3910 vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (10/06/2014) sjunhungaou (14/06/2014)
  • #327595   10/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Không có gì bạn huyenbinh3910nhé!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    sjunhungaou (14/06/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com