Có quyết toán thuế cho người không cư trú?

Chủ đề   RSS   
  • #545743 10/05/2020

    phungpham1973
    Top 200
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 9065
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 114 lần


    Có quyết toán thuế cho người không cư trú?

    Cho em hỏi người nước ngoài (thuộc không cư trú) đã nghỉ việc về nước ( 2019/08) rồi, người này chưa có mã số thuế, vậy doanh nghiệp có phải làm quyết toán thuế TNCN cho người này không?

     
    165 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545753   10/05/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1009)
    Số điểm: 7874
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 147 lần


    Căn cứ theo khoản 2 Điều 6 Thông tư 111/2013/TT-BTC; kỳ tính thuế đối với cá nhân không cư trú được tính theo từng lần phát sinh. Đồng thời theo Công văn 5749/CT-TNCN năm 2018 về quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2017 và cấp mã số thuế người phụ thuộc do Cục thuế thành phố Hà Nội ban hành:

    "II. ĐỐI TƯỢNG KHÔNG PHẢI THỰC HIỆN QUYẾT TOÁN THUẾ

    1. Cá nhân không phải thực hiện quyết toán

    ....

    - Cá nhân không cư trú tại Việt Nam nhưng có phát sinh khấu trừ hoặc tạm nộp trong năm."

    => Như vậy, cứ xác định là cá nhân không cư trú thì sẽ không phải thực hiện quyết toán thuế chị nhé. 

     
    Báo quản trị |