Có Quyết định giải quyết Khiếu Nại Lần hai ? Khởi Kiện ra Tòa án đựơc không?

Chủ đề   RSS   
  • #108022 05/06/2011

    thienminhluat

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 5 lần


    Có Quyết định giải quyết Khiếu Nại Lần hai ? Khởi Kiện ra Tòa án đựơc không?

    Tôi có bài tập tình huống như sau: Ngày1.10.2008, E bị Ủy ban nhân dân phường A, thành phố H xử phạt hành chính, không đồng ý với quyết định xử phạt, ngày 15.10.2008 E khiếu nại đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu, ngày 20.10.2008 E nhận được quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu, ngày 25.12.2008 E khiếu nại đến người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần 2, ngày 30.12.2008 E nhận được quyết định giải quyết khiếu nại nhưng vẫn không đồng ý nên khởi kiện ra tòa.
    Vậy E còn kiện được không? Căn cứ điều khoản nào trong luật.?
    __________________________
    Tôi có giải thử không biết có trúng hay không, mong các bạn đóng góp dùm:
    BÀI LÀM :
    i. Căn cứ khoản 1, điều 11, của pháp lệnh thủ tục giải quyết các vụ án hành chính ( gọi tắt PL29) Vậy khiếu kiện thuộc thẩm quyền giải quyết của tòa án.
    ii. Xác định thời hiệu:
    1. Áp dụng điểm d khoản1 Điều 2 PL29: “1. Cá nhân, cơ quan, tổ chức có quyền khởi kiện để Toà án giải quyết vụ án hành chính về các khiếu kiện quy định tại các khoản từ khoản 1 đến khoản 16 Điều 11 của Pháp lệnh này trong các trường hợp sau đây:
    d) Đã khiếu nại với người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần hai, nhưng hết thời hạn giải quyết theo quy định của pháp luật về khiếu nại, tố cáo mà khiếu nại không được giải quyết hoặc đã được giải quyết, nhưng không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần hai.
    2. Áp dụng điểm b khoản2 Điều 30 PL29 “2. Trong trường hợp pháp luật không có quy định khác thì thời hiệu khởi kiện được quy định như sau:
    b) Đối với trường hợp quy định tại điểm d khoản 1 Điều 2 của Pháp lệnh này là 30 ngày, kể từ ngày hết thời hạn giải quyết khiếu nại lần hai mà khiếu nại không được giải quyết hoặc kể từ ngày nhận được quyết định giải quyết khiếu nại lần hai, nhưng không đồng ý với quyết định giải quyết đó;
    từ ngày 30.12.2008 xác định thời hiệu đến 30.01.2009
    Iii Ngày E nộp đơn khởi kiện :30.12.2008.(còn trong thời hiệu khởi kiện)
    Iv Kết luận : Tòa án phải thụ lý.
     
    20608 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #108049   05/06/2011

    J.C.ulaw.luan
    J.C.ulaw.luan
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2011
    Tổng số bài viết (168)
    Số điểm: 1078
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Bạn nên đọc lại giáo trình đi (mình giới thiệu : tập bài giảng của hcmulaw đó ).
    Về phần này bạn phải nói rõ xử lý hành chính về vấn đề gì . Một số lĩnh vực theo PL29 thì khi đã k/nai lần 2 thì không được khởi kiện tại TA. Bạn nên lưu ý về điều này

    "Hãy cho tôi biết bạn của bạn là ai, tôi sẽ biết bạn là người như thế nào!"

    Trần Hoàng Luân

    Tư vấn pháp lý miễn phí và thực hiện dịch vụ pháp lý liên quan đến tranh chấp, dân sự, hôn nhân gia đình, thừa kế, doanh nghiệp, kế toán, giấy phép lao động ... và các lĩnh vực pháp lý khác.

    Email: hoangluan.luatsuvietnam@gmail.com

    ĐT: 0948682349

     
    Báo quản trị |  
  • #108137   05/06/2011

    thienminhluat
    thienminhluat

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 5 lần


    J.C.ulaw.luan viết:
    Bạn nên đọc lại giáo trình đi (mình giới thiệu : tập bài giảng của hcmulaw đó ).
    Về phần này bạn phải nói rõ xử lý hành chính về vấn đề gì . Một số lĩnh vực theo PL29 thì khi đã k/nai lần 2 thì không được khởi kiện tại TA. Bạn nên lưu ý về điều này

    Nhưng tại luật khiếu nai, tố cáo(sửa đổi 2005). Tại khoản 2 Điều 45 :

    Điều 45....

    2. Người giải quyết khiếu nại lần hai phải ra quyết định giải quyết khiếu nại bằng văn bản. Quyết định giải quyết khiếu nại phải có các nội dung sau đây:

    a) Ngày, tháng, năm ra quyết định;

    b) Tên, địa chỉ của người khiếu nại, người bị khiếu nại;

    c) Nội dung khiếu nại;

    d) Kết luận về việc giải quyết của người giải quyết khiếu nại lần đầu;

    đ) Kết quả thẩm tra, xác minh;

    e) Căn cứ pháp luật để giải quyết khiếu nại;

    g) Kết luận nội dung khiếu nại là đúng, đúng một phần hoặc sai toàn bộ. Trong trường hợp khiếu nại là đúng hoặc đúng một phần thì yêu cầu người có quyết định hành chính, hành vi hành chính bị khiếu nại sửa đổi, hủy bỏ một phần hay toàn bộ quyết định hành chính, chấm dứt hành vi hành chính bị khiếu nại;

    h) Việc bồi thường thiệt hại (nếu có);

    i) Quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Toà án.

    Cập nhật bởi thienminhluat ngày 05/06/2011 08:17:03 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #108140   05/06/2011

    J.C.ulaw.luan
    J.C.ulaw.luan
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2011
    Tổng số bài viết (168)
    Số điểm: 1078
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Tôi thật sự k hiểu sự phản hồi của bạn !
    Bạn phải hồi mà k có ý kiến j về việc đồng ý hay k đồng ý !
    Bạn đọc kỹ lại điều 2 PL 29 đi nha
    Hôm nay là ngày 5/6/2011 Luật TTHC chưa có hiệu lực (1/7/2011.) nên vẫn viện dẫn PL29

    "Hãy cho tôi biết bạn của bạn là ai, tôi sẽ biết bạn là người như thế nào!"

    Trần Hoàng Luân

    Tư vấn pháp lý miễn phí và thực hiện dịch vụ pháp lý liên quan đến tranh chấp, dân sự, hôn nhân gia đình, thừa kế, doanh nghiệp, kế toán, giấy phép lao động ... và các lĩnh vực pháp lý khác.

    Email: hoangluan.luatsuvietnam@gmail.com

    ĐT: 0948682349

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn J.C.ulaw.luan vì bài viết hữu ích
    thienminhluat (05/06/2011)
  • #108157   05/06/2011

    thienminhluat
    thienminhluat

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 5 lần


    J.C.ulaw.luan viết:
    Tôi thật sự k hiểu sự phản hồi của bạn !
    Bạn phải hồi mà k có ý kiến j về việc đồng ý hay k đồng ý !
    Bạn đọc kỹ lại điều 2 PL 29 đi nha
    Hôm nay là ngày 5/6/2011 Luật TTHC chưa có hiệu lực (1/7/2011.) nên vẫn viện dẫn PL29

    Theo tôi nghĩ (chưa chắc đúng) như sau:

     Luật khiếu nại - tố cáo hiện hành đã mở rộng quyền khởi kiện ra tòa án sau khi đã có quyết định giải quyết khiếu nại lần hai nhưng không phải tất cả mà chỉ một số trường hợp.

    Theo qui định tại pháp lệnh thủ tục giải quyết các vụ án hành chính sửa đổi, bổ sung thì đến nay chỉ có 22 loại khiếu kiện được tòa hành chính thụ lý, trong đó có 16 loại khiếu kiện được quyền khởi kiện ra tòa sau khi có quyết định giải quyết khiếu nại lần hai như: quyết định xử phạt vi phạm hành chính; quyết định áp dụng các biện pháp ngăn chặn và bảo đảm việc xử lý vi phạm hành chính; quyết định hành chính, hành vi hành chính trong việc áp dụng biện pháp buộc tháo dỡ nhà ở; trong việc áp dụng phí, thu phí, lệ phí; thu tiền sử dụng đất...). Còn sáu loại khiếu kiện còn lại được áp dụng trong từng trường hợp cụ thể.
    Vậy thì quyết định xử phạt vi phạm hành chính của tình huống trên được khởi kiện ra tòa án (theo thủ tục tố tụng hành chính) khi có quyết định giải quyết khiếu nại lần hai của cơ quan( người) có thẩm quyền.
           Cám ơn bạn đóng góp.

     
    Báo quản trị |