Có Quyền trừ lương vì không thu được công nợ?

Chủ đề   RSS   
  • #1930 05/05/2008

    cuongfcc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có Quyền trừ lương vì không thu được công nợ?


    Trong quản lý ISO của công ty tôi có ghi "lãnh đạo phòng có trách nhiệm về công nợ của phòng ban mình phụ trách"

    Tháng 8/2007 tôi được đề bạt phó phòng

    Nay Giám đốc quyết định trừ lương lãnh đạo phòng trong đó có tôi để trừ vào nợ không đòi được từ khách hàng trong những năm 2005 và 2006

    Hơn nữa tại sao tôi phải chịu trách nhiệm cho khoảng thời gian tôi chưa được đề bạt?

    "Theo tôi được biết:
    - Theo điều 9, nghị định 114 ngày 31-12-2002 của Chính phủ qui định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về tiền lương, việc khấu trừ lương của người lao động chỉ áp dụng vào các khoản như:

    + Đóng bảo hiểm xã hội.

    + Đóng bảo hiểm y tế.

    + Nộp  thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao (nếu có).

    + Người sử dụng lao động khấu trừ dần những khoản đã tạm ứng cho người lao động.

    + Bồi thường thiệt hại về vật chất do người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc có hành vi khác gây thiệt hại đến tài sản của doanh nghiệp. "

    Xin tư vấn tôi phải làm thế nào????

    Xin cảm ơn!

     
    16431 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #1931   08/05/2008

    LS_Hongnguyen
    LS_Hongnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2008
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Theo như thông tin của anh thì việc công ty quy định: "lãnh đạo phòng có trách nhiệm về công nợ của phòng ban mình phụ trách" là quy định mang tính chung chung mà không cụ thể trách nhiệm đó là trách nhiệm gì và giữa anh và công ty có ký hợp đồng trách nhiệm hoặc trách nhiệm này có quy định cụ thể trong hợp đồng lao động hay không?. Nếu không có những thỏa thuận cụ thể được quy định cụ thể trong các loại hợp đồng nêu trên thì theo quy định tại các điều khoản của Bộ Luật lao động:

    Điều 60:

    1- Người lao động có quyền được biết lý do mọi khoản khấu trừ vào tiền lương của mình. Trước khi khấu trừ tiền lương của người lao động, người sử dụng lao động phải thảo luận với Ban chấp hành công đoàn cơ sở; trường hợp khấu trừ thì cũng không được khấu trừ quá 30% tiền lương hàng tháng.

    2- Người sử dụng lao động không được áp dụng việc xử phạt bằng hình thức cúp lương của người lao động.

    Điều 89:

    Người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc có hành vi khác gây thiệt hại cho tài sản của doanh nghiệp thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật về thiệt hại đã gây ra. Nếu gây thiệt hại không nghiêm trọng do sơ suất, thì phải bồi thường nhiều nhất ba tháng lương và bị khấu trừ dần vào lương theo quy định tại Điều 60 "


    Theo điều 9, nghị định 114 ngày 31-12-2002 (anh đã biết) thì: Công ty của anh không được khấu trừ tiền lương của anh vào trách nhiệm về công nợ đối với khách hàng của công ty mà anh đang quản lý. Hơn nữa, việc khấu trừ tiền lương đối với trách nhiệm về công nợ của các năm 2005 -2006 (là thời điểm mà anh chưa được đề bạt chức vụ) là không hợp lý nếu công ty không có thỏa thuận rõ ràng với anh về vấn đề này.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #1975   26/06/2008

    Leelawyer
    Leelawyer

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2008
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Luật sư Nguyên đã trả lời đầy đủ các vấn đề trên. Tuy nhiên tôi xin được làm rõ như sau:
    Về nguyên tắc việc khấu trừ lương chỉ áp dụng cho trường hợp người lao động tạm ứng lương và các khoản bồi thường trách nhiệm vật chất. Tuy nhiên để đảm bảo việc thu hồi các khoản tạm ứng, Kế toán thường vận dụng các quy định sau đây để khấu trừ lương các khoản tạm ứng đến hạn thanh toán.
    Khoản 1 Điều 60 BLĐQ quy định: "Người lao động có quyền được biết lý do mọi khoản khấu trừ vào tiền lương của mình. Trước khi khấu trừ lương người lao động, người sử dụng lao động phải thảo luận với Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở, trường hợp khấu trừ thì cũng không được khấu trừ quá 30% tiền lương hàng tháng".
    Điều 9 Nghị định 114 ngày 31/12/2002 quy định:"Việc khấu trừ vào tiền lương của người lao động theo khoản 1 Điều 60 của Bộ Luật lao động được quy định như sau:
    Căn cứ vào số tiền lương hàng tháng người lao động nhận được sau khi đóng BHXH, BHYT và nộp thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao (nếu có), người sử dụng lao động khấu trừ dần những khoản tạm ứng theo quy định tại Điều 12, 13 của Nghị định này và ...".
    Do vậy việc khấu trừ lương của người lao động không được quá 30%. Các khỏan thưởng, phân phối thì có thể khấu trừ 100%.
    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
  • #1976   26/06/2008

    LS_Hongnguyen
    LS_Hongnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2008
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Cảm ơn bài trả lời tiếp theo của Luật sư Lên.

    Thân

     


     
    Báo quản trị |  
  • #518027   12/05/2019

    binhkiemlamdb
    binhkiemlamdb

    Sơ sinh

    Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cơ quan tôi có 5 đơn vị trực thuộc, mỗi đơn vị trực thuộc có 10 công chức và người lao động. hiện nay 1 đơn vị trực thuộc có phát sinh 1 người lao động vay vốn của ngân hàng chính sách xã hội 20 triệu đồng.hồ sơ xác nhận vay vốn do đơn vị  thủ trưởng của đơn vị trực thuộc đã xác nhận, cơ quan tôi là cấp trên không liên quan đến hồ sơ vay vốn của người này.

    Ngày 1/5/2019 người lao động đang vay vốn trên có đơn xin nghỉ việc và đã được cơ quan tôi chấp thuận, đang làm thủ tục cho nghỉ. chế độ của người lao động này (Hợp đồng 68) chỉ còn duy nhất 1 khoản theo quy định nghỉ thôi việc ngay khoảng 50 triệu đồng.

    Đến ngày 10/5/2019 Ngân hàng đề nghị đơn vị tôi chuyển món 20 tr trong tổng số 50 tr của người LĐ trên vào TK của Ng hàng đó để trừ nợ. Cơ quan tôi trả lời NH như thế nào ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #518066   13/05/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1306)
    Số điểm: 7549
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 795 lần
    Lawyer

    Căn cứ Khoản 2 Điều 47 của Bộ luật Lao động năm 2012 đã quy định về trách nhiệm của cả người sử dụng lao động và người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động, cụ thể:

    “Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.”

    Như vậy, sau khi chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động và người lao động đã kết thúc hợp đồng lao động có thêm tối đa là 30 ngày để hoàn thiện thanh toán nợ và các khoản khác có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên. Người sử dụng lao động(đơn vị bạn) phải trả cho người lao động những khoản lương, thưởng, chia lợi nhuận và các khoản có liên quan đến quyền lợi của mình mà còn nợ người lao động tính đến thời điểm chấm dứt hợp đồng. Ngược lại, người lao động cũng phải có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mình theo quy định…

    Theo thông tin bạn cung cấp, đơn vị bạn có người lao động vay vốn của ngân hàng chính sách xã hội 20 triệu đồng, hồ sơ xác nhận vay vốn do đơn vị  thủ trưởng của đơn vị trực thuộc đã xác nhận. Người lao động đang vay vốn trên có đơn xin nghỉ việc và đã được cơ quan bạn chấp thuận nhưng Ngân hàng đề nghị đơn vị bạn chuyển món 20triệu trong tổng số 50 triệu của người lao động trên vào TK của Ngân hàng đó để trừ nợ. Việc ngân hàng đề nghị như trên là một quan hệ giao dịch dân sự nằm ngoài quan hệ lao động. Do đó, đơn vị bạn vẫn phải có trách nhiệm trả cho người lao động toàn bộ các khoản đã nêu trên mà không liên quan đến khoản nợ của người lao động(trừ khi đơn vị bạn là người bảo lãnh khoản nợ đó). Để bảo đảm quyền lợi của mình, các bên có thể tiến hành thương lượng với nhau về việc giải quyết các tranh chấp về khoản nợ này, Nếu không thể tự thương lượng được với nhau thì bên bị vi phạm có quyền khởi kiện bên còn lại vì hành vi vi phạm nghĩa vụ trả nợ theo quy định tại Điều 466 Bộ luật Dân sự 2015 nhằm bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho mình.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #532865   13/11/2019

    Hỏi công nợ

    Năm 2017 cơ quan trường thpt của tôi có cho anh A tạm ứng số tiền C cho hoạt động thi KHKT. Đến nay anh A chưa hoàn thành thủ tục hồ sơ xóa tạm ứng. Do lãnh đạo sắp có sự thay đổi nên lãnh đạo trừ vào lương anh A 30%.Hỏi lãnh đạo làm đúng hay sai?
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngoctuantd1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/11/2019)
  • #532947   14/11/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1306)
    Số điểm: 7549
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 795 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Bộ luật lao động thì tiên lương chỉ bị trừ vì những lý do như sau:

    Điều 101. Khấu trừ tiền lương

    1. Người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 130 của Bộ luật này.

    2. Người lao động có quyền được biết lý do khấu trừ tiền lương của mình.

    3. Mức khấu trừ tiền lương hằng tháng không được quá 30% tiền lương hằng tháng của người lao động sau khi trích nộp các khoản bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập.

    Như vậy, nếu không phải là trách nhiệm vật chất về bôi thường thiệt hại, trích đóng BHXH, BHYT, BHTN và công đoàn phí thì không được trừ lương của người lao động.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/11/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: