DanLuat 2015

có quyền được xin đổi thầm phán ko ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #433658 16/08/2016

    thaonhi29685

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    có quyền được xin đổi thầm phán ko ạ?

    Trường hợp 2 vợ chồng đã ly hôn, cả hai ko thỏa thuận được phân chia tài sản

    Người chồng không chịu chia tài sản

    Người vợ nộp đơn ra Tòa quận nhờ Tòa phân chia.

    Tòa tiến hành triệu tập cả 2 người (3 lần). Người chồng cứ ko hợp tác, ko đến Tòa làm việc mặc dù đã bị tống đạt, mà có gửi đơn xin hoãn vì lý do sức khỏe (nhức đầu, tăng huyết áp....) nhưng thực tế anh ta suốt ngày say sỉn. Sau đó lại gửi đơn cho khắp nơi (Viện kiểm sát quận, viện kiểm sát thành phố, chánh án....) với nội dung yêu cầu thanh tra, kiểm tra vụ án, kêu rằng mình ko phải tội phạm, khi nào khỏe sẽ tự đến Tòa làm việc

    Trên thực tế, Tòa mời ko ra lần nào, phía Tòa cũng chỉ ghi nhận được bản tự khai của người vợ, hoàn toàn chưa xử lý được gì hết. 

    Xin cho em hỏi vấn đề thực tế. Anh/chị tư vấn dùm em ạ!

    Trường hợp người chồng có quyền xin đổi Thẩm phán không ạ? Khi nào thì mới được quyền đổi thẩm phán a?

     

     

     

     

     

     
    1558 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #433664   16/08/2016

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn, tôi xin được tư vấn như sau:

    Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015 có quy định:

    Điều 53. Thay đổi Thẩm phán, Hội thẩm nhân dân

    Thẩm phán, Hội thẩm nhân dân phải từ chối tiến hành tố tụng hoặc bị thay đổi trong những trường hợp sau đây:

    1. Thuộc một trong những trường hợp quy định tại Điều 52 của Bộ luật này.

    2. Họ cùng trong một Hội đồng xét xử và là người thân thích với nhau; trong trường hợp này, chỉ có một người được tiến hành tố tụng.

    3. Họ đã tham gia giải quyết theo thủ tục sơ thẩm, phúc thẩm, giám đốc thẩm hoặc tái thẩm vụ việc dân sự đó và đã ra bản án sơ thẩm, bản án, quyết định phúc thẩm, quyết định giám đốc thẩm hoặc tái thẩm, quyết định giải quyết việc dân sự, quyết định đình chỉ giải quyết vụ việc, quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự, trừ trường hợp là thành viên của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao, Ủy ban Thẩm phán Tòa án nhân dân cấp cao thì vẫn được tham gia giải quyết vụ việc đó theo thủ tục giám đốc thẩm, tái thẩm.

    4. Họ đã là người tiến hành tố tụng trong vụ việc đó với tư cách là Thẩm tra viên, Thư ký Tòa án, Kiểm sát viên, Kiểm tra viên.

    Cụ thể, điều 52 quy định như sau:

    Người tiến hành tố tụng phải từ chối tiến hành tố tụng hoặc bị thay đổi trong những trường hợp sau đây:

    1. Họ đồng thời là đương sự, người đại diện, người thân thích của đương sự.

    2. Họ đã tham gia tố tụng với tư cách là người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự, người làm chứng, người giám định, người phiên dịch trong cùng vụ việc đó.

    3. Có căn cứ rõ ràng cho rằng họ có thể không vô tư trong khi làm nhiệm vụ.

    Như vậy, nếu bạn có đủ các căn cứ cho rằng Thẩm phán rơi vào các trường hợp nêu trên thì có thể được thay đổi Thẩm phán.

    CTV.Thu Thảo

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hainguyenlaw vì bài viết hữu ích
    thaonhi29685 (16/08/2016)
  • #433669   16/08/2016

    thaonhi29685
    thaonhi29685

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ Thẩm phán và 2 vợ chồng chẳng quen biết, chẳng dây mơ rễ má gì với nhau ạ! 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #433787   17/08/2016

    thangnq.lawyer
    thangnq.lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2015
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 763
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 35 lần


    Trường hợp của bạn không dẫn đến việc thay đổi thẩm phán được đâu. Nếu có quan hệ họ hàng thì thẩm phán đã biết và sẽ tự từ chối rồi. 

     

    Tư vấn pháp luật trong mọi lĩnh vực tại Thái Nguyên.

    Chi tiết: www.tuvanluat365.com

    Điện thoại: 0976 980 863 - 0914 491 391

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thangnq.lawyer vì bài viết hữu ích
    thaonhi29685 (18/08/2016)

0 Thành viên đang online
-