Có quyền được xét nghiệm DNA để xác định một đứa bé có phải con không?

Chủ đề   RSS   
  • #532712 08/11/2019

    hoangluan64

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có quyền được xét nghiệm DNA để xác định một đứa bé có phải con không?

    Tôi không chắc cái thai đó có phải của tôi hay không, tôi sợ bị "đổ vỏ" lắm. Tôi và bạn gái quen nhau được 3 tháng trước khi cô ấy mang bầu. Hai người chúng tôi chưa xác định được mối quan hệ nghiêm túc nên chúng tôi không muốn kết hôn. Tuy nhiên, vì một số lý do, cô ấy khăng khăng giữ đứa bé. Tôi không chắc cái thai đó có phải của tôi không nữa.
    Chỉ khoảng hai tháng nữa, cô ấy sẽ sinh con và cô ấy nói rằng cô ấy không muốn tôi chịu bất kỳ trách nhiệm nào, cũng sẽ không ghi tên tôi vào giấy khai sinh của đứa con. Tôi thực sự thấy rằng điều đó đang làm khó khăn cho tôi.
    Điều này có thể ảnh hưởng đến hạnh phúc gia đình tôi sau này không? Theo Luật hôn nhân và gia đình thì Tôi có quyền yêu cầu bạn gái làm xét nghiệm DNA để đảm bảo rằng đứa trẻ đó là con tôi không? Nếu đó là con tôi, tôi phải làm những thủ tục gì để được đứng trong giấy khai sinh của trẻ và tôi cần những nghĩa vụ gì?
    Cập nhật bởi hoangluan64 ngày 09/11/2019 08:16:53 SA
     
    925 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangluan64 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #532718   08/11/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14550)
    Số điểm: 100744
    Cảm ơn: 3318
    Được cảm ơn 5152 lần
    SMod

    Theo luật hôn nhân và gia đình thì bạn có quyền xác nhận xem đứa bé có thực sự là con bạn hay không (qua xét nghiệm ADN). Nếu cô ấy không chịu đi xét nghiệm thì bạn tự đi. Có kết quả rồi thì đem tới tòa án yêu cầu xác nhận đó là con bạn. Có giấy của tòa án rồi thì ra UBND bổ sung khai sinh.

     

    Điều 89. Xác định con

    1. Người không được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó là con mình.

    2. Người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó không phải là con mình.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    vanphong2018602120 (08/11/2019)