Có quyền đòi lại được đất được không ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #66153 30/10/2010

    meo.con

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có quyền đòi lại được đất được không ạ?

     A là chị dâu của B ( chồng chị A đã mất) , vào năm 2001, gia đình nhà chị A khó khăn, để có tiền trả số nợ đã đến hạn, chị A muốn bán 1/3 diện tích đất đang ở, anh B là em chồng, đã mua số đất đó, việc mua đất được anh em trong gia đình biết, hình thức chỉ là một bản giấy viết tay có nội dung ngày tháng năm, số diện tích đất bán, số tiền..........có chứ ký của 2 bên, không có chứng thực của UBND xã phường, do B tin là không bao giờ có chuyện xảy ra tranh chấp giữa anh em.

    Năm 2009, chị B mất, do mâu thuẫn nên  chú cháu, nên con của chị B không đồng ý cho anh B mở cửa hàng mà anh B dự định sắp tới.


    Vậy cho  cháu hỏi là trong trường hợp này, hình thức của hợp đồng mua bán đất không có công chứng chỉ có bản viết tay và chữ ký của 2 bên  khi kiện ra tòa thì luật pháp có đứng về anh B không ạ?.

    Rất mong nhận được sự hồi âm của luật sư!
     
    6019 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66185   30/10/2010

    Nhu34
    Nhu34

    Male
    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2009
    Tổng số bài viết (61)
    Số điểm: 499
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Trường hợp của bạn, tôi xin được trả lời như sau:

    Bạn nói : việc mua đất được anh em trong gia đình biết, như vậy là có những ai? những người đó có thể làm người làm chứng không?

    Về lý thuyết, tuy hợp đồng chuyển nhựơng quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực của UBND xã hoặc Công chức viên.

    Nhưng đó lại không quan trọng, nếu hình thức hợp đồng không đúng thì Tòa án sẽ buộc các bên thực hiện theo đúng hình thức hợp đồng.

    Trong trường hợp, Một trong các bên không chịu thực hiện đúng hình thức hợp đồng thì Tòa án vẫn phải xét xử dựa trên ý chí mà các bên giao kết.

    Nếu trên thực tế, Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất là có, có cơ sỏ chứng minh đã xác lập quan hệ chuyện nhượng thì Tòa án sẽ bảo vệ cho anh B.

    Thân chào!

    Vo Van Nhu

     
    Báo quản trị |  
  • #66194   30/10/2010

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1808)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 800 lần


    #0070c0;">Điều 11 NĐ 84/2007/NĐ-CP có quy định:

    Trường hợp người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất hoặc nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở (sau đây gọi là người nhận chuyển quyền) trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà chưa được cấp Giấy chứng nhận nhưng có giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của bên chuyển quyền (không có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc chuyển quyền) thì không phải thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất, người nhận chuyển quyền nộp hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận theo quy định tại #548dd4;">khoản 1 Điều 135 hoặc khoản 1 Điều 136 Nghị định số 181/2004/ NĐ-CP#548dd4;">.

    Như vậy là PL vẫn thừa nhận việc giao dịch mua bán đất đai bằng giấy viết tay là hợp pháp.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #66308   01/11/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3319)
    Số điểm: 21568
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1165 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Giấy tờ mua bán đó là một trong những chứng cứ quan trọng trong việc giải quyết vụ việc. Anh B có thắng được vụ kiện không, nghĩa là tòa án có tuyên theo ý của anh B hay không phụ thuộc vào các chứng cứ có trong hồ sơ vụ việc và diễn biến thực tế tại phiên tòa.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #67202   06/11/2010

    hieu_ta
    hieu_ta

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu chỉ có chừng đấy thông tin bạn đưa ra thì không thể khẳng định anh B sẽ thắng hoặc thua.

    Tuy nhiên, nếu hợp đồng chuyển nhượng giữa anh B và chị A đã giao kết, anh B đã nhận đất sử dụng từ khi chị A còn sống thì có thể áp dụng Nghị quyết 02/2004/HĐTP-TANDTC để giải quyết. Tôi tin là quyền lợi của anh B vẫn được bảo đảm.
     
    Báo quản trị |