Có quyền cho mượn sử dụng đất không?

Chủ đề   RSS   
  • #231502 06/12/2012

    xuanlong_halong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2008
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 13 lần


    Có quyền cho mượn sử dụng đất không?

    Theo quy định của Điều 105 Luật đất đai pháp luật không liệt kê cho người sử dụng đất có quyền cho mượn quyền sử dụng đất. Thực tế, trong xã hội việc mượn đất vẫn được thực hiện.

    Vậy cho hỏi:

    Theo pháp luật người sử dụng đất có quyền cho mượn Quyền sử dụng đất không? nếu không thì việc cho mượn đất trong xã hội được hiểu là quyền nào của người sử dụng đất theo pháp luật? hay việc cho mượn quyền sử dụng đất là vi phạm?

    LUẬT SƯ PHẠM XUÂN LONG

    Công ty Luật Ip & Partners.

    WEBSITE: WWW.LUATSUTRE.COM

     
    20153 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #231557   06/12/2012

    Libra_L
    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1423
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    chào bạn,

    Theo mình tìm hiểu thì không có văn bản nào quy định về mượn quyền sử dụng đất cả. Pháp luật không quy định về vấn đề này. Và chúng ta được làm những gì mà pháp luật không cấm nên việc cho mượn đất trên thực tế vẫn diễn ra là điều bình thường.

    Quyền sử dụng đất là một loại tài sản của người được nhà nước giao cho, cho thuê thì có quyền sử dụng, định đoạt tài sản này (trong phạm vi nhà nước không cấm vì đất đai thuộc hình thức sở hữu nhà nước). Việc mượn đất trong xã hội được hiểu là việc người sử dụng đất đang thực hiện quyền sử dụng đối với tài sản (quyền sử dụng đất )của họ. Và điều đương nhiên phải tuân theo quy định của BLDS về phần HĐ mượn tài sản. 

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Libra_L vì bài viết hữu ích
    xuanlong_halong (12/12/2012)
  • #232868   12/12/2012

    xuanlong_halong
    xuanlong_halong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2008
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 13 lần


    Cảm ơn mọi người đã cho ý kiến.
    Mình đồng tình quan điểm công dân có quyền cho mượn quyền sử dụng đất.
    Nhưng có quan điểm cho rằng quy định của điều 105 Luật đất đai không có quy định dự trù là "các quyền khác theo quy định của pháp luật" như thông thường nên phải chăng pháp luật chỉ cho phép người sử dụng đất thực hiện các quyền theo quy định của Luật đất đai??

    Mặt khác trong quy định về đối tượng của hợp đồng mượn tài sản là điều 513 - BLDS: Tất cả những vật không tiêu hao đều có thể là đối tượng của hợp đồng mượn tài sản. Như vậy pháp luật chỉ dự kiến chỉ các "vật" mới là đối tượng của hợp đồng mượn. Theo đó thì quyền sử dụng đất không thể là đối tượng của hợp đồng mượn.

    Mong được phản hồi.

    LUẬT SƯ PHẠM XUÂN LONG

    Công ty Luật Ip & Partners.

    WEBSITE: WWW.LUATSUTRE.COM

     
    Báo quản trị |  
  • #232959   12/12/2012

    Libra_L
    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1423
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    chào bạn,

    bạn có thể trả lời cho mình câu này nhé. Đĩnh nghĩa cho mình từ "VẬT"

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    Báo quản trị |  
  • #232992   13/12/2012

    xuanlong_halong
    xuanlong_halong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2008
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 13 lần


    Libra_L viết:

    chào bạn,

    bạn có thể trả lời cho mình câu này nhé. Đĩnh nghĩa cho mình từ "VẬT"

    Bạn hỏi khó quá. Mình không tìm được định nghĩa "vật là gì" nhưng trong quy định Điều 163 BLDS:

    Tài sản bao gồm vật, tiền, giấy tờ có giá và các quyền tài sản.

    Thì rõ ràng vật và quyền tài sản (quyền sử dụng đất) là hai khái niệm tách biệt và khác nhau.

    LUẬT SƯ PHẠM XUÂN LONG

    Công ty Luật Ip & Partners.

    WEBSITE: WWW.LUATSUTRE.COM

     
    Báo quản trị |  
  • #233560   16/12/2012

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Chào bạn

    Vấn đề ở đây chỉ là cách gọi thông thường của một loại hợp đồng dân sự mà thôi,có hợp đồng thuê đất chứ làm gì có hợp đồng mượn đất.Đất đai là loại tài sản đặc biệt nó thuộc quyền sở hữu của nhà nước việc quản lý và sử dụng cũng như các giao dịch đối với loại tài sản này phải theo 1 trình tự,thủ tục nhất định,nó khác so với các loại tài sản thông thường khác.

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    minhle23 (09/04/2013)
  • #554791   12/08/2020

    theo em vật là nhưng loại vật chất có thẻ cầm nắm dược. hihi

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thihuongtv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/08/2020)