DanLuat 2015

Có quyền chấm dứt HĐLĐ theo điều 17 của Luật lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #81793 10/02/2011

    vuvantg_271180

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có quyền chấm dứt HĐLĐ theo điều 17 của Luật lao động không?

    Kính gửi:

    Trong trường hợp Công ty tôi đồng thời thực hiện thay đổi cả cơ cấu và công nghệ mới (cụ thể trong trường hợp này Công ty tôi thay đổi cơ cấu sản phẩm và sáp nhập, giải thể " một số bộ phận " của đơn vị ") nên phải chuyển một bộ phận người lao động sang đào tạo công việc mới.

    Một số người lao động thì chấp nhận một số khác đề nghị tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã ký nhưng công việc theo hợp đồng lao động đã ký đã không thực hiện được (do công ty thay đổi cơ cấu sản phẩm).

    Trong trường hợp này sau nhiều lần thương lượng với người lao động Công ty tôi có quyền chấm dứt HĐLĐ theo điều 17 của Luật lao động.

    Trân trọng cảm ơn!

     
    10461 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #85997   02/03/2011

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


           Thân chào bạn!!
           Theo quy định tại điều 11 Nghị định 39/2003/NĐ-CP hướng dẫn một số điều của Bộ luật Lao động về việc làm thì các trường hợp sau được xem là thay đổi thay đổi cơ cấu hoặc công nghệ:

    Điều 11. Những trường hợp sau đây được coi là thay đổi cơ cấu hoặc công nghệ theo quy định tại khoản 1 Điều 17 của Bộ Luật Lao động:

    1. Thay đổi một phần hoặc toàn bộ máy móc, thiết bị, quy trình công nghệ tiên tiến có năng suất lao động cao hơn.

    2. Thay đổi sản phẩm hoặc cơ cấu sản phẩm dẫn đến sử dụng lao động ít hơn.

    3. Thay đổi cơ cấu tổ chức: sáp nhập, giải thể một số bộ phận của đơn vị.

    Những thay đổi trên dẫn đến người lao động bị mất việc làm thì người sử dụng lao động có trách nhiệm đào tạo lại nghề cho người lao động để sử dụng vào công việc mới. Nếu không giải quyết được việc làm mới mà phải cho người lao động thôi việc thì người sử dụng lao động phải trả trợ cấp mất việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 17 của Bộ Luật Lao động và Điều 12, Điều 13 của Nghị định này.

          Do đó, công ty bạn có quyền cho người lao động thôi việc.

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #359011   26/11/2014

    Cho người lao động nghỉ việc được trợ cấp gì

     

     
    Báo quản trị |  
  • #359087   26/11/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4067)
    Số điểm: 31406
    Cảm ơn: 904
    Được cảm ơn 1882 lần


    diennv2012 viết:

    Cho người lao động nghỉ việc được trợ cấp gì

     

    Hỏi ai?

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ntdieu (27/11/2014)

0 Thành viên đang online
-