Có quy định nào về Lương thực tập cho sinh viên không ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #557712 12/09/2020

    LoanTrinh24

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có quy định nào về Lương thực tập cho sinh viên không ạ?

    Hiện nay có quy định mới nhất nào của pháp luật về lương cho sinh viên khi thực tập tại doanh nghiệp không ạ?

     
    897 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LoanTrinh24 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559091   29/09/2020

    Hiện pháp luật không có nội dung quy định về hợp đồng thực tập hay tiền lương trả cho sinh viên thực tập. Việc xác định lương cho sinh viên thực tập phải căn cứ vào loại hợp đồng mà chị ký kết với sinh viên thực tập.

    Nếu hợp đồng giao kết là hợp đồng thử việc thì tiền lương theo quy định tại Điều 28 Bộ luật lao động 2012:

    “Điều 28. Tiền lương trong thời gian thử việc

    Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.”

    Nếu tính chất của hợp đồng là hợp đồng đào tạo nghề theo quy định tại Điều 62 Bộ luật lao động 2012 thì:

    - Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

    Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

    - Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

    + Nghề đào tạo;

    + Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

    + Chi phí đào tạo;

    + Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

    + Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

    + Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

    - Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài.

    => Theo đó, pháp luật không có nội dung quy định chi phí hỗ trợ cho người học mà sẽ dựa trên thỏa thuận giữa người đào tạo với người học đào tạo.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #559108   29/09/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 1580
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 12 lần


    Tại Khoản 1, Điều 90 Bộ luật Lao động quy định về tiền lương như sau:


    “Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động phải trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

    Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp và các khoản bổ sung khác.

    Mức lương của người lao động không thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định".

    Và tại Khoản 1, Điều 3 Bộ luật Lao động giải thích từ ngữ:

    “Người lao động là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động."

    Như vậy, theo quy định trên: thực tập sinh không phải là người làm việc theo hợp đồng lao động và không chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động do đó không phải là đối tượng được hưởng lương, do đó nơi nhận thực tập chỉ có thể hỗ trợ cho bạn một khoản phụ cấp nhất định. Các khoản phụ cấp có thể là xăng xe, ăn uống,...

     
    Báo quản trị |