DanLuat 2015

Có quy định in cờ nước xuất khẩu trên nhãn phụ tiếng Việt?

Chủ đề   RSS   
  • #329352 20/06/2014

    pinklife892000

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Có quy định in cờ nước xuất khẩu trên nhãn phụ tiếng Việt?

    Xin chào luật sư,

    Công ty em chuyên nhập khẩu sản phẩm từ Mỹ từ năm 2002 , phần nhãn phụ tiếng Việt thể hiện đầy đủ thông tin theo luật định (có hình ảnh lá cờ Mỹ - nước sản xuất ) Nhãn lưu hành đã nhiều năm trải qua nhiều đợt thanh tra sản phẩm không bị phạt vi phạm về nhãn phụ.

    Nhưng mới đây có Đoàn thanh tra chất lượng sản phẩm xác nhận các thông tin trên nhãn phụ không vấn đề. Nhưng vướng măc ở biểu tượng lá cờ Mỹ là không phù hợp với Nghị định 89/NĐ-CP về nhãn mác hàng hóa và bị xử phạt VPHC theo Nghị định 80/NĐ-CP.

    Em đã tìm hiểu thông tin các luật quy định về nhãn phụ nhưng không hề thấy có quy định nào về việc chèn hình ảnh lá cờ nước xuất khẩu trên nhãn phụ là không phù hợp với Luật định?

    Vậy cho em hỏi có quy định nào đã được ban hành về việc chèn hình ảnh cờ nước sản xuất lên nhãn phụ không ạ? 

    Em xin cảm ơn!

     

     
    1933 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #329356   20/06/2014

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1044 lần


    Chào bạn,

    Theo đoán mò thì có lẽ họ đòi doanh nghiệp của bạn ghi tên nước xuất xứ của hàng hóa chứ không phải in cờ của nước đó lên chăng vì Điều 17 của NĐ 89 có quy định 

    "Điều 17. Xuất xứ hàng hoá

    Cách ghi xuất xứ hàng hoá được quy định như sau: ghi "sản xuất tại" hoặc "chế tạo tại" hoặc “xuất xứ” kèm tên nước hay vùng lãnh thổ sản xuất ra hàng hoá đó.

    Đối với hàng hoá sản xuất tại Việt Nam để lưu thông trong nước, đã ghi địa chỉ của nơi sản xuất ra hàng hoá đó thì không bắt buộc phải ghi xuất xứ hàng hoá."

    Mà sao bạn không hỏi thẳng đoàn kiểm tra là đã phạm lỗi gì thì dễ "sửa sai" hơn không.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-