DanLuat 2015

Cơ quan thuế có quyền từ chối xác nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế không ?

Chủ đề   RSS   
  • #215038 20/09/2012

    longvu2012

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    Cơ quan thuế có quyền từ chối xác nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế không ?

    Chào Luật sư,

    Tôi đang làm thủ tục đề nghị chi cục thuế xác nhận việc thực hiện nghĩa vụ thuế nhà đất, cho thời gian nộp thuế nhà đất của gia đình, bắt đầu nộp từ năm 1992, khi bắt đầu thực hiện PHÁP LỆNH của Hội đồng nhà nước số 69-LCT/HĐNN8 NGÀY 10/08/1992 về thuế nhà, đất. Gia đình tôi còn lưu giữ đc bản photo của biên lai thu thuế cho các năm, cụ thể như sau:

    1. Quý IV năm 1992
    2. Cả năm 1993 + 1995 + 1996

    Tuy nhiên, tôi đã gửi 2 đề nghị, nhưng cả 2 lần, cơ quan thuế đều từ chối xác nhận, lấy căn cứ là theo quy định tại quyết định số 1138 TCT/QĐ-HC ngày 4/8/2003 (theo tôi tìm hiểu thì thấy QĐ này ban hành năm 2004) của Tổng cục trưởng Tổng cục thuế, ban hành về thời hạn lưu trữ tài liệu nghành thuế. Cụ thể, sau đây là trả lời của chi cục thuế trong công văn lần 2:

    Tại điểm 2, mục I, phần II quyết định số 1138 TCT/QĐ-HC: Hồ sơ quản lý thu thuế thuộc địa bàn quản lý đối với các loại thuế, phí, lệ phí và thu khác là 10 năm.

    Tại điểm 8, mục III, phần II quyết định số 1138 TCT/QĐ-HC: Liên lưu biên lai, liên 1 biên lai, liên báo soát, liên 3 và các liên khác là 05 năm

    Và sau đây là 2 trả lời từ chối xác nhận của Chi cục thuế, lần lượt trong 2 công văn trả lời gia đình:

    Lần 1: "Như vậy, đề nghị của Bà là không có đủ cơ sở để CCT xác nhận theo yêu cầu"

    Lần 2: "Do đã quá thời hạn lưu trữ theo quy định"

    Tôi đã tìm kiếm quyết định số 1138 TCT/QĐ-HC ngày 4/8/2004 nhưng không thể tìm được, nên không biết được, có quy định nào để Chi cục thuế có quyền từ chối Xác nhận hoàn thành nghĩa vụ của Người nộp thuế hay không?

    Kính nhờ Luật sư giải đáp giùm, Gia đình tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    8666 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #215295   21/09/2012

    longvu2012
    longvu2012

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    Cám ơn bạn đã hồi âm sớm,

    Tuy nhiên, căn cứ theo Luật quản lý thuế số 78/2006/QH11 NGÀY 29 THÁNG 11 NĂM 2006 và có hiệu lực từ 1/7/2007, tại Khoản 6 Điều 8. Trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế đã chỉ rõ:

    6. Xác nhận việc thực hiện nghĩa vụ thuế của người nộp thuế khi có đề nghị theo quy định của pháp luật.

    Vậy Bạn có thể chỉ cho mình rõ là:

    1. Cơ quan thuế đã thực hiện đúng các quy định của pháp luật, căn cứ văn bản nào để từ chối yêu cầu hợp pháp của Người nộp thuế. Cụ thể, bạn có thể cho mình xin Quyết định số 1138 TCT/QĐ-HC của Tổng cục thuế ban hành ngày 4/8/2004 để mình tham khảo thêm.
    2. Trường hợp người dân muốn xuất cảnh định cư, muốn cơ quan thuế xác nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế thì cơ quan thuế cũng có thể từ chối, và như vậy, người nộp thuế không thể có đủ thủ tục để định cư xuất cảnh được. Như vậy có phải là bất cập không ?

    Thân

     
    Báo quản trị |  
  • #215321   22/09/2012

    nvdcyah
    nvdcyah
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2012
    Tổng số bài viết (201)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 104 lần


    Theo tôi hiểu biên lai nộp thuế nhà đất là một trong các chứng cứ chứng minh sự chiếm hữu và sử dụng liên tục và hợp pháp (có nộp thuế là hợp pháp) của chủ đất. Cơ quan thuế trả lời vậy thì người dân biết mần răng?

    Nếu pháp luật quy định vậy thì bạn cứ việc nộp biên lai nộp thuế nhà đất và công văn trả lời của cơ quan thuế kèm theo hồ sơ xin chủ quyền còn việc chứng minh biên lai đó có thật hay không là trách nhiệm của cơ quan Nhà nước, không phải của bạn. Nếu họ bắt bạn phải chứng minh thì bạn hỏi xin quy định trách nhiệm chứng minh và xin hướng dẫn phương pháp chứng minh xem họ bảo sao?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #215396   22/09/2012

    longvu2012
    longvu2012

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    Chính xác, bạn hiểu rất sâu sắc và đúng nghĩa của việc làm thủ tục xác nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế. Đó cũng là 1 vấn đề tôi muốn chứng minh để làm thủ tục xin cấp GPXD và GCN cho mảnh đất gia đình đc cơ quan phân, nhưng đã làm thất lạc Quyết định phân nhà.

    Tuy nhiên, biên lai nhà đất thì gia đình tôi không còn giữ đủ, chỉ giữ được mấy năm bắt đầu có pháp lệnh về thuế nhà đất (từ năm 1992 đến 1996). Mặc dù vậy, NNT có cung cấp đủ biên lai thì cơ quan thuế vẫn phải có trách nhiệm đối chiếu Biên lai thuế NNT cung cấp với các chứng từ, hồ sơ cơ quan thuế đang quản lý, lưu trữ. Việc quản lý thế nào, lưu trữ ra sao, áp dụng công nghệ tin học hóa đến đâu, là người nộp thuế, tôi ko thể biết đc. Nhưng tôi nghĩ, trách nhiệm của cơ quan thuế vẫn phải xác nhận cho NNT khi có đề nghị theo đúng quy định của pháp luật. Điều này thì ngay sau khi nhận đc công văn trả lời từ chối của Phó chi cục ký, tôi đã gặp đc vị Chi cục trưởng, vị này cũng khẳng định, rất khách quan.

    Mời các bạn cùng cho gia đình tôi xin ý kiến thêm về vấn đề: Nhà đất ăn ở ổn định, không có tranh chấp, đã hoàn thành nghĩa vụ thuế đầy đủ, từ trước năm 2004 (trước khi Luật đất đai có hiệu lực) thì UBND phường có quyền từ chối cấp GPXD hay không, có căn cứ nào quy định điều đó ko ạ ?

    Gia đình tôi xin chân thành cảm ơn.

     

    nvdcyah viết:

     

    Theo tôi hiểu biên lai nộp thuế nhà đất là một trong các chứng cứ chứng minh sự chiếm hữu và sử dụng liên tục và hợp pháp (có nộp thuế là hợp pháp) của chủ đất. Cơ quan thuế trả lời vậy thì người dân biết mần răng?

    Nếu pháp luật quy định vậy thì bạn cứ việc nộp biên lai nộp thuế nhà đất và công văn trả lời của cơ quan thuế kèm theo hồ sơ xin chủ quyền còn việc chứng minh biên lai đó có thật hay không là trách nhiệm của cơ quan Nhà nước, không phải của bạn. Nếu họ bắt bạn phải chứng minh thì bạn hỏi xin quy định trách nhiệm chứng minh và xin hướng dẫn phương pháp chứng minh xem họ bảo sao?

     

     

     

    Cập nhật bởi longvu2012 ngày 22/09/2012 10:30:11 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #215591   23/09/2012

    longvu2012
    longvu2012

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    chúc các Luật sư 1 cuối tuần vui vẻ bên gia đình, tràn đầy hạnh phúc, đầm ấm.

     
    Báo quản trị |  
  • #215765   24/09/2012

    longvu2012
    longvu2012

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào một tuần mới,

    Tôi tha thiết nhờ các Luật sư Danluat tư vấn giúp tiếp trường hợp của gia đình. Kính chúc các Luật sư 1 tuần làm việc hiệu quả hơn

     
    Báo quản trị |  
  • #216152   25/09/2012

    longvu2012
    longvu2012

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    nghe chừng việc này có vẻ khó khăn quá, hay là thủ tục xác nhận thuế mới đc áp dụng ở Vn

     
    Báo quản trị |  
  • #216505   27/09/2012

    longvu2012
    longvu2012

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    báo cáo các bác, em đã làm đc cái việc mà em đang nhờ các bác tư vấn ở đây rồi. Cuối cùng thì chính nghĩa cũng đã thắng, công chức nhà nước mà ko có tâmlại ko có trình (độ) thì đúng là, lợi bất cập hại, khi ng dân lên tiếng thì công chức lại nhũn như con chi chi. Thật là buồn.

    Cảm ơn tất cả các bác luật sư đã thiệt tình tư vấn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-