Cơ quan thi hành án có phải là cơ quan tiến hành tố tung?

Chủ đề   RSS   
  • #90330 24/03/2011

    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1965 lần


    Cơ quan thi hành án có phải là cơ quan tiến hành tố tung?

     Thân chào các thành viên!
     Mình có trường hợp này, mong mọi người cho ý kiến nhé!

    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh và nhiệm vụ của Bộ luật tố tụng dân sự

    Bộ luật tố tụng dân sự quy định những nguyên tắc cơ bản trong tố tụng dân sự; trình tự, thủ tục khởi kiện để Toà án giải quyết các vụ án về tranh chấp dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động (sau đây gọi chung là vụ án dân sự) và trình tự, thủ tục yêu cầu để Toà án giải quyết các việc về yêu cầu dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động (sau đây gọi chung là việc dân sự); trình tự, thủ tục giải quyết vụ án dân sự, việc dân sự (sau đây gọi chung là vụ việc dân sự) tại Toà án; thi hành án dân sự; nhiệm vụ, quyền hạn và trách nhiệm của cơ quan tiến hành tố tụng, người tiến hành tố tụng; quyền và nghĩa vụ của người tham gia tố tụng, của cá nhân, cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp (sau đây gọi chung là cơ quan, tổ chức) có liên quan nhằm bảo đảm cho việc giải quyết các vụ việc dân sự được nhanh chóng, chính xác, công minh và đúng pháp luật.

    Điều 39. Cơ quan tiến hành tố tụng, người tiến hành tố tụng

    1. Các cơ quan tiến hành tố tụng gồm có:

    a) Toà án nhân dân;

    b) Viện kiểm sát nhân dân.

    2. Những người tiến hành tố tụng gồm có:

    a) Chánh án Toà án, Thẩm phán, Hội thẩm nhân dân, Thư ký Toà án;

    b) Viện trưởng Viện kiểm sát, Kiểm sát viên
     Điều 1 BLTTDS năm 2004 quy định thi hành án là hoạt động tố tụng dân sự, thì cơ quan thi hành án dân sự được coi là cơ quan tiến hành tố tụng dân sự.

     Nhưng theo Điều 39 BLTTDS, luật lại không quy định cơ quan thi hành án dân sự là cơ quan tiến hành tố tụng dân sự.

     Mong thành viên cho mình ý kiến nhé!
     Trân trọng cảm ơn!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    25788 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #90353   24/03/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào bạn.

    Vấn đề thi hành án dân sự được quy định tại điều 1 BLTT dân sự năm 2004 là những vấn đề trình tự thủ tục được pháp luật quy định tại Phần thứ bảy của BLDS năm 2004

    Chứ "thi hành án dân sự" không phải là hoạt động thi hành án dân sự được quy định tại điều 1 Luật Thi hành án dân sự năm 2009 (trước đây là pháp lệnh Thi hành án dân sự"

    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

     

    Luật này quy định nguyên tắc, trình tự, thủ tục thi hành bản án, quyết định dân sự, hình phạt tiền, tịch thu tài sản, truy thu tiền, tài sản thu lợi bất chính, xử lý vật chứng, tài sản, án phí và quyết định dân sự trong bản án, quyết định hình sự, phần tài sản trong bản án, quyết định hành chính của Toà án, quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh có liên quan đến tài sản của bên phải thi hành án của Hội đồng xử lý vụ việc cạnh tranh và quyết định của Trọng tài thương mại (sau đây gọi chung là bản án, quyết định); hệ thống tổ chức thi hành án dân sự và Chấp hành viên; quyền, nghĩa vụ của người được thi hành án, người phải thi hành án, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan; nhiệm vụ, quyền hạn của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong hoạt động thi hành án dân sự.

    Hai nội dung "Thi hành án dân sự" theo bộ luật tố tụng và "hoạt động thi hành án dân sự" trong Luật Thi hành án dân sự là khác nhau.

    Vì vậy cơ quan Thi hành án dân sự không phải là cơ quan tiến hành tố tụng.

    Thân.


    Bạn khacduy25 nè: tôi thấy bạn thích tìm hiểu pháp luật theo kiểu " chiết tự" quá nhỉ.






    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #90536   24/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1965 lần


     Thân chào anh kienanls

     Không phải là chiếc tự. Anh xem lại những vấn đề này thử nhé!

     Rõ ràng trong Điều 1 BLTTDS quy định thi hành án là hoạt động tố tụng dân sự, thì cơ quan thi hành án dân sự được coi là cơ quan tiến hành tố tụng dân sự.

     Anh đồng ý với em ở điểm này chứ?

     Thân ái!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #90630   25/03/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào bạn.

    Chắc rằng là tôi không đồng ý với bạn rồi.

    Vì như tôi đã phần tích như trên: hoạt động thi hành dân sự được ghi nhận trong BLTTDS là hoạt động được thực thi bởi cơ quan tòa án, còn hoạt động thi hành án dân sự được ghi nhận trong Luật Thi hành án dân sự là hoạt động của cơ quan thi hành án dân sự.

    Bản chất của 02 hoạt động này là khác nhau.

    Thân.

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #90657   25/03/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Khắc Duy à!

    Bài viết đầu tiên của anh #0072bc;">kienanls là khá rõ ràng rồi, thêm bài tiếp theo nữa thì quá rõ ràng luôn. Cơ quan thi hành án không phải là cơ quan tiến hành tố tụng. Điều 1 và Phần thứ 7 BLTTDS chỉ là quy định về những hoạt động của tòa án liên quan đến việc thi hành án dân sự thôi, chứ không phải là hoạt động của cơ quan thi hành án.

    Cụ thể cơ quan nào là cơ quan tiến hành tố tụng thì BLTTHS và BLTTHC sắp tới quy định quá rõ ràng rồi. Còn BLTTDS tuy không nêu rõ, nhưng nó có quy định về chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của cơ quan thi hành án dân sự đâu.

    Thôi đừng tranh luận nữa nhé.

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #90663   25/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1965 lần


      Cảm ơn anh Thành và kienanls !

     Tuy nhiên, thắt mắt của em cũng có cơ sở của nó.

     Trong giáo trình Luật TTDS Việt Nam do TS. Nguyễn Công Bình chủ biên

     Tại trang 86 phần cuối cùng có bày tỏ quan điểm này, em cũng thấy có phần hợp lý. Nên nêu lên để những người đi trước thảo luận cho em hiểu thêm vấn đề. Chứ em hiểu vấn đề hai anh nói mà.
     
      Nếu có giáo trình ta xem lại thử nhé!
     Tuy đó chỉ là quan điểm của cá nhân viết bài trong giáo trình, tuy nhiên nó cũng có phần để ta xem xét lại vấn đề.

     Thân ái!
     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #90724   25/03/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào #ff8c00;">khacduy25!

    Đến thế này mà em vẫn muốn bảo vệ quan điểm của mình, thì không những anh, anh Kiên mà bất cứ ai cũng phải xin thua.

    Em bảo là thắc mắc của em có cơ sở, mà cơ sở đó lại là một đoạn trong giáo trình. Đoạn trong giáo trình lại cũng chỉ là quan điểm của cá nhân viết giáo trình. Người viết giáo trình thì cũng như em và tất cả các người khác thôi. Vậy nó làm sao gọi là có cơ sở. Họ có quan điểm như vậy, nhưng mình học luật thi mình phải có cách nhìn nhận của một người học luật chứ. Phải sử dụng kiến thức và cả khả năng tư duy của mình để đánh giá quan điểm đó là đúng hay sai chứ. Và bài viết của anh và anh Kiên ở trên chưa phải là xem xét lại vấn đề hay sao.

    Khi đã khẳng định một vấn đề pháp lý nào đó là có cơ sở, thì cơ sở đó phải là luật, là văn bản dưới luật. Mà các văn bản luật, dưới luật không hề có một quy định nào nói rằng, cơ quan thi hành án dân sự là cơ quan tiến hành tố tụng, thì chắc chắn nó không phải là cơ quan tiến hành tố tụng.

    Buồn quá....

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #90737   25/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1965 lần


     Thân chào anh BachThanhDC!

     Không phải như vậy, em không nói đoạn trong giáo trình có giá trị minh chứng cho sự việc em muốn trình bày, em nêu quan điểm của một Tiến Sĩ về nhận thức pháp luật của họ về vấn đề này, từ đó để anh chị trong diễn đàn cho ý kiến, dự thật đúng sai, quan điểm của TS viết có đúng hay không.

      Và em cũng đang học môn này, vẫn còn nhiều vấn đề mơ hồ, như vấn đề trên.

     Được sự góp ý của anh và anh Kiên, em rất cảm ơn!

    Giờ em nhận thấy quan điểm của TS là đúng hay sai.

     Xin được cảm ơn anh Thành và anh Kiên đã giúp em hiểu thêm vấn đề này.

     Chúc hai anh có buổi chiều vui vẻ!
     Thân ái!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #215036   20/09/2012

    Tingau.dhl
    Tingau.dhl

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Cũng từ những gì bạn Duy hỏi ở trên thì các a, c cho e hỏi: Người khởi kiện ra TA vs nhằm đòi quyền, lợi ích chính đáng của mình. Mục đích cuối cùng của họ là bản án của TA đc thi hành, nếu TA ra BA, QĐ nhưng ko đc thi hành thì lợi ích của họ ko đạt đk, vậy thì mất luôn mục đik của việc xét xử rồi.

    Từ đó cho e hỏi là tại sao lại ko thể coi thi hành án ds là một gđ trong TTDS và cq thi hành án DS là một cq tiến hành TT ạh? E hỏi để biết thêm  ý kiến của mội người về vấn đề này ạh? 

    Em xin cám ơn!

    @ Tín Gấu @

     
    Báo quản trị |