DanLuat 2015

Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #515632 23/03/2019

    thiepoanh

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2018
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 745
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 9 lần


    Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật hay không?

    Người có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật? Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái  pháp luật hay không?

     

     
    317 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515681   25/03/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 3210
    Cảm ơn: 159
    Được cảm ơn 43 lần


    Người có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật được quy định tại Điều 10 của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014:

    "Điều 10. Người có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật

    1. Người bị cưỡng ép kết hôn, bị lừa dối kết hôn, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền tự mình yêu cầu hoặc đề nghị cá nhân, tổ chức quy định tại khoản 2 Điều này yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại điểm b khoản 1 Điều 8 của Luật này.

    2. Cá nhân, cơ quan, tổ chức sau đây, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại các điểm a, c và d khoản 1 Điều 8 của Luật này:

    a) Vợ, chồng của người đang có vợ, có chồng mà kết hôn với người khác; cha, mẹ, con, người giám hộ hoặc người đại diện theo pháp luật khác của người kết hôn trái pháp luật;

    b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

    c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

    d) Hội liên hiệp phụ nữ.

    3. Cá nhân, cơ quan, tổ chức khác khi phát hiện việc kết hôn trái pháp luật thì có quyền đề nghị cơ quan, tổ chức quy định tại các điểm b, c và d khoản 2 Điều này yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật".

    Như vậy, Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình có quyền yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại các điểm a, c và d khoản 1 Điều 8 của Luật Hôn nhân gia đình 2014 này chị nhé.

     

     
    Báo quản trị |