DanLuat 2015

Cơ quan nhà nước có được thuê bảo vệ theo hợp đồng dịch vụ?

Chủ đề   RSS   
  • #482248 15/01/2018

    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (457)
    Số điểm: 3590
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 25 lần


    Cơ quan nhà nước có được thuê bảo vệ theo hợp đồng dịch vụ?

    Mình có một vấn đề cần sự hỗ trợ của các bạn về nội dung sau:

    Nghị định 68/2000/NĐ-CP về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp

    "Điều 5.

    1. Các công việc quy định tại Điều 1 của Nghị định này được thực hiện thông qua ký kết hợp đồng giữa cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp với cá nhân trực tiếp làm, hoặc cá nhân, tổ chức kinh doanh dịch vụ dưới các dạng: hợp đồng thuê khoán tài sản, hợp đồng dịch vụ, hợp đồng lao động, hợp đồng kinh tế và các loại hợp đồng khác theo quy định của pháp luật.

    2. Không ký hợp đồng đối với các công việc quy định tại Điều 1 của Nghị định này khi những người trong biên chế đang đảm nhận công việc có đủ điều kiện, khả năng thực hiện."

    Khoản 2 Điều 7 Nghị định 06/2013/NĐ-CP quy định về bảo vệ cơ quan, doanh nghiệp:

    2. Người đứng đầu các tổ chức, đơn vị sử dụng ngân sách nhà nước không được thuê dịch vụ bảo vệ thường xuyên, lâu dài (trừ một số lĩnh vực theo quy định của Bộ Công an). Trong trường hợp cần huy động lực lượng, phương tiện bảo vệ an ninh, trật tự, an toàn hội nghị, hội thảo hoặc trường hợp cần thiết khác, được thuê dịch vụ bảo vệ của các doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ theo công việc hoặc thời vụ."

    Cơ quan nhà nước ký hợp đồng dịch vụ thuê bảo vệ theo Nghị định 68 thì có vi phạm quy định về nội dung tại nghj định 06 hay không vì theo quy định thì sẽ không được thuê dịch vụ bảo vệ lâu dài. Các bạn cho mình ý kiến nhé.

     

     
    5906 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #511130   30/12/2018

    giangthingochuong
    giangthingochuong
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2018
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 1967
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 18 lần


    Theo mình thấy thì bảo vệ của cơ quan nhà nước đều ký hợp đồng theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP, với thời hạn hợp đồng có thời hạn hoặc không xác định thời hạn, sau khi Nghị định 06/2013/NĐ-CP có hiệu lực thì trường hợp các cơ quan trên đã và đang có hợp đồng thuê bảo vệ thì có thể sử dụng dịch vụ đến khi hết thời hạn hợp đồng đã kí và sau đó sẽ không tiếp tục thuê bảo vệ thường xuyên, lâu dài nữa.

     
    Báo quản trị |