CƠ QUAN NÀO CÓ THẨM QUYỂN CHỨNG THỰC HỢP ĐỒNG MUA BÁN NHÀ Ở ?

Chủ đề   RSS   
  • #289964 06/10/2013

    Luatnewvision

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2013
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 311
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    CƠ QUAN NÀO CÓ THẨM QUYỂN CHỨNG THỰC HỢP ĐỒNG MUA BÁN NHÀ Ở ?

     

     

    Tôi có 1 căn nhà ở số 144, ngõ 14/25 Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Hiện tôi và chồng tôi là đồng sở hữu căn nhà trên và đang muốn bán cho một cá nhân khác, tôi được biết thẩm quyền chứng thực hợp đồng mua bán nhà này là Ủy ban nhân dân phường, nhưng bạn tôi lại cho biết, đó thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân quận. Vậy trong trường hợp của tôi thì giải quyết như thế nào? Xin cám ơn. (Trần Hoài – Cầu Giấy, Hà Nội)

     

    Trả lời:

    Theo Điều 23 Nghị định 75/2000/NĐ-CP, ngày 08/12/2000 về công chứng, chứng thực quy định:“Thẩm quyền địa hạt của Phòng Công chứng và Uỷ ban nhân dân cấp huyện trong việc công chứng, chứng thực hợp đồng, giao dịch liên quan đến bất động sản”. Như vậy các loại hợp đồng, giao dịch liên quan đến bất động sản sẽ do UBND cấp huyện chứng thực.

    Mặt khác, theo Luật Đất đai năm 2003 và điểm b, tiểu mục 1.1 Mục I Thông tư liên tịch 04/2006/TTLT/BTP-BTNMT, ngày 13/06/2006 hướng dẫn việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện quyền của người sử dụng đất quy định thẩm quyền của UBND xã, phường, thị trấn đối với các hợp đồng, văn bản sau đây:“…b) Hợp đồng mua bán, thuê, tặng cho, thế chấp tài sản gắn liền với đất; hợp đồng góp vốn bằng tài sản gắn liền với đất; di chúc để thừa kế tài sản gắn liền với đất, văn bản phân chia thừa kế tài sản gắn liền với đất; văn bản nhận thừa kế tài sản gắn liền với đất trong trường hợp người nhận thừa kế là người duy nhất (sau đây gọi là hợp đồng, văn bản về tài sản gắn liền với đất)”.

    Tuy nhiên, lại có quy định tại Khoản 3, Điều 93 Luật Nhà ở 2005:“3. Hợp đồng về nhà ở phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân cấp huyện đối với nhà ở tại đô thị, chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã đối với nhà ở tại nông thôn”.

    Bên cạnh đó, theo quy định:“…2. Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng văn bản có hiệu lực pháp lý cao hơn. 3.Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật do cùng một cơ quan ban hành mà có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của văn bản được ban hành sau”. (khoản 2, 3, Điều 83 Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật năm 2008, có hiệu lực từ ngày 01/01/2009).

    Đối chiếu với các quy định hiện hành trên của luật thì trường hợp của chị thuộc thẩm quyền của  Ủy ban nhân dân cấp huyện (UNBD quận Cầu Giấy) chứng thực hợp đồng mua bán nhà ở.

     

     

    Luật sư Nguyễn Văn Tuấn

    Công ty Luật Newvision

     

     

     

    Thanh lap doanh nghiep| Bao ho thuong hieu| Dich vu ke toan|

    Số 26/16 Phan Văn Trường, P.Dịch Vọng Hậu, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội

    Tel: 04.6682.7986/ 6682.8986

    Nguồn: http://dangkithuonghieu.org

     
    7995 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận