Cơ quan điều tra có quyền cưỡng chế khám nghiệm tử thi nếu gia đình nạn nhân từ chối?

Chủ đề   RSS   
  • #550992 01/07/2020

    kyhuuphat123
    Top 150
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2010
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 11104
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 124 lần


    Cơ quan điều tra có quyền cưỡng chế khám nghiệm tử thi nếu gia đình nạn nhân từ chối?

    https://2sao.vn/hoan-tat-viec-khai-quat-tu-thi-nan-nhan-vu-dau-doc-chi-bang-tra-sua-o-thai-binh-n-207122.html

    Trong vụ án trên mình khá tiếc là trong lần đầu khi nạn nhân bị đầu độc chết thì gia đình nạn nhân cho rằng bị đột quỵ nên từ chối khám nghiệm pháp y. 

    Do vậy mình cho rằng nạn nhân chết cũng không yên vì sau này cơ quan điều tra khai quật tử thi và mình giả sử không phải là chôn và là hỏa thiêu thì chứng cứ tang vật trong cơ thể đã bị tiêu hủy. Giả sử hồi xưa gia đình nạn nhân chấp nhận khám xét tử thi như mổ xẻ để tìm ra chất độc thì giờ đã mồ yên mã đẹp tránh việc bị khai quật.

    Như vậy:

    Tôi có thắc mắc là cơ quan điều tra có quyền cưỡng chế khám nghiệm tử thi nếu gia đình nạn nhân từ chối khi có nghi ngờ là vụ án mạng?

     
    125 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kyhuuphat123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #551001   01/07/2020

    ntnanh2006
    ntnanh2006

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2020
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn, quan điểm của mình về vấn đề mà bạn thắc mắc như sau:

    Khi có người chết mà chưa xác định được nguyên nhân gây ra cái chết thì việc khám nghiệm tử thi để xác định nguyên nhân và trách nhiệm nếu có là cần thiết và bắt buộc.

    Theo quy định của Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 thì việc khám nghiệm tử thi không cần phải có sự đồng ý của gia đình trừ trường hợp khai quật tử thi tại khoản 4 Điều 202 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015. Cụ thể quy định về khám nghiệm tử thi được hiểu như sau:

    Việc khám nghiệm tử thi do Điều tra viên tiến hành có bác sĩ pháp y tham gia và phải có người chứng kiến.

    Trong trường hợp cần phải khai quật tử thi thì phải có quyết định của Cơ quan điều tra và phải thông báo người thân thích của người chết biết trước khi tiến hành. Trường hợp người chết không có hoặc không xác định được người thân thích của họ thì thông báo cho đại diện chính quyền xã, phường, thị trấn nơi chôn cất tử thi biết.. Việc khai quật tử thi phải có bác sỹ pháp y tham gia.

    Khi cần thiết có thể triệu tập người giám định và phải có người chứng kiến. Trong mọi trường hợp, việc khám nghiệm tử thi phải được thông báo trước cho Viện kiểm sát cùng cấp biết. Kiểm sát viên phải có mặt để tiến hành kiểm sát việc khám nghiệm tử thi.

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |