DanLuat 2015

cơ quan cũ không trả sổ bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #263905 24/05/2013

    thuycoi307

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cơ quan cũ không trả sổ bảo hiểm xã hội

     

    Kính chào quý anh/chị!

    Lần đầu tham gia box này, mong các anh chị tư vấn giúp em vấn đề sau:

    Năm 2008 em được tuyển vào một trường THPT ở Gia Lai. Tháng 10 năm 2009 em được công nhận hết tập sự và trở thành giáo viên chính thức của trường. Tháng 8 năm 2011 em nghỉ việc và chuyển về TP.HCM sinh sống. Trước khi nghỉ một tháng, em có làm đơn xin nghỉ việc và gửi cho lãnh đạo trường. Tuy nhiên lúc đó cũng là thời gian nghỉ hè nên không chờ quyết định nghỉ việc của cơ quan, em đã chuyển về TP.HCM. Ở TP.HCM em đã đi làm tại một cơ quan khác và từ đó cho đến nay (T5/2013) em vẫn đóng Bảo hiểm xã hội theo sổ Bảo hiểm xã hội cũ.

    Trong suốt quá trình đó, em thường gọi điện về trường cũ hỏi về việc giải quyết sổ bảo hiểm cho em nhưng trường thì bảo là việc của sở, sở thì không giải quyết. Giờ em không biết phải làm sao để đòi lại sổ Bảo hiểm để về nộp cho cơ quan mới cả.

    Các anh chị hãy tư vấn giúp em, để đòi lại sổ Bảo hiểm em cần phải làm gì? Em có thể khiếu nại về việc này không? Khiếu nại cơ quan nào (trường cũ hay Sở GD-ĐT Gia lai) nộp đơn khiếu nại ở đâu? Thủ tục cụ thể thế nào?

    Mong quý anh chị giúp đỡ, em xin chân thành cảm ơn!

     
    2129 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #263911   24/05/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn, chúng tôi tư vấn cho bạn vấn đề này như sau:

    Sổ BHXH theo quy định tại Điều 109 Luật BHXH năm 2006 được cấp cho người tham gia và thông thường do cơ quan nơi làm việc quản lý. Khi bạn thôi việc cơ quan có trách nhiệm trả lại. Trường hợp này bạn phải liên hệ trực tiếp cơ quan cũ để hỏi rõ. Nếu không hài lòng về phần trả lời bạn có thể khiếu nại cơ quan này. Về phần thủ tục bạn cần chuẩn bị đơn khiếu nại, các bằng chứng chứng minh quan điểm,... 

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 25/05/2013 08:22:14 CH Cập nhật bởi maichitinh ngày 24/05/2013 02:58:18 CH cắt thông tin cá nhân
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-