Cơ quan chèn ép khi tôi xin chuyển công tác

Chủ đề   RSS   
  • #562974 19/11/2020

    lanchiho

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Cơ quan chèn ép khi tôi xin chuyển công tác

    Tôi xin chuyển công tác ngày 13/10/2020 nhưng giám đốc chỗ tôi y/c làm thêm đến hết năm, đầu tháng 12 hãy gửi đơn. Tôi đồng ý vì nghĩ cuối năm cơ quan khó tuyển người. Nhưng đến chiều tối 13/11/2020, cơ quan ép tôi thực hiện công việc khác. Tôi không đồng ý vì cơ quan phân công không hợp lý và vì tôi có việc riêng, có trao đổi trước đó, nhưng cơ quan họp và tự quyết lúc tôi không có mặt.

    Tôi có đề cập nếu được thì duyệt cho tôi nghỉ việc, không cần chuyển công tác (vì đã 31 ngày sau khi tôi thông báo - HĐLĐ của tôi là loại xác định thời hạn dưới 36 tháng). Tôi biết cơ quan vì muốn ép để tôi tự xin nghỉ việc, khỏi chia tiền thưởng cuối năm.

    Trường hợp này tôi nên làm gì?

    Nếu tôi xin nghỉ việc ở thời điểm này, tôi được hưởng và bị mất quyền lợi nào?

    Xin cảm ơn.

     
    467 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lanchiho vì bài viết hữu ích
    admin (21/11/2020) ThanhLongLS (20/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562993   20/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1403)
    Số điểm: 8139
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 912 lần
    Lawyer

    Tại Khoản 1 Điều 19, Điều 30, Điều 37 Bộ luật Lao động 2012 có quy định: 

    “Điều 19. Nghĩa vụ cung cấp thông tin trước khi giao kết hợp đồng lao động

    1. Người sử dụng lao động phải cung cấp thông tin cho người lao động về công việc, địa điểm làm việc, điều kiện làm việc, thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi, an toàn lao động, vệ sinh lao động, tiền lương, hình thức trả lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, quy định về bảo vệ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ và vấn đề khác liên quan trực tiếp đến việc giao kết hợp đồng lao động mà người lao động yêu cầu.

    ...

    Điều 30. Thực hiện công việc theo hợp đồng lao động

    Công việc theo hợp đồng lao động phải do người lao động đã giao kết hợp đồng thực hiện. Địa điểm làm việc được thực hiện theo hợp đồng lao động hoặc theo thỏa thuận khác giữa hai bên." 

    Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    ... 

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

    ... 

    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.”

    Như vậy, theo quy định công ty phải bố trí vị trí công việc theo đúng công việc thỏa thuận trong hợp đồng. Chỉ khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.

    Trường hợp nếu bố trí không đúng công việc thì phải thỏa thuận lại và được sự đồng ý của người lao động.Trường hợp NLĐ không đồng ý mà công ty vẫn bắt làm thì có thể đơn phương chấm hợp đồng lao động hoặc yêu cầu cơ quan công đoàn/ cơ quan lao động để bảo vệ quyền lợi cho mình.

    Tuy nhiên, từ ngày 1/1/2021 khi Bộ luật Lao động năm 2019 có hiệu lực, tại điều 35 người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà không cần báo trước nếu không được bố trí theo đúng công việc tại hợp đồng lao động. 

    Theo đó, khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng pháp luật bạn sẽ được hưởng chế độ về trợ cấp thôi việc do công ty chi trả và trợ cấp thất nghiệp do cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả. 

    Thứ nhất, về việc chi trả trợ cấp thôi việc.

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc - Bộ luật lao động 2012 quy định như sau: 

    "1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc."

    Như vậy, bạn đã làm việc tại công ty được 5 năm 7 tháng, căn cứ theo quy định trên nếu bạn không tham gia bảo hiểm thất nghiệp thì thời gian lao động tại công ty sẽ được tính hưởng trợ cấp thôi việc. Nếu bạn đã tham gia bảo hiểm thât nghiệp trong toàn bộ thời gian làm việc thì sẽ không được chi trả  trợ cấp thôi việc, thời gian này được tính để hưởng trợ cấp thất nghiệp. 

    Việc chi trả trợ cấp thôi việc (nếu có) sẽ do công ty chi trả 1 lần khi giải quyết việc chấm dứt HĐLĐ với bạn.

    Thứ hai, về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Quyền lợi về bảo hiểm thất nghiệp gồm: Trợ cấp thất nghiệp; Hỗ trợ tư vấn, giới thiệu việc làm; Hỗ trợ Học nghề.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/11/2020) admin (21/11/2020)
  • #563134   22/11/2020

    lanchiho
    lanchiho

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn Luật sư rất nhiều.

    Tôi vào ngành vào năm 2015. Công việc của tôi trên hợp đồng bao gồm công việc chính "và các công việc khác theo nhu cầu thực tế..." Cơ quan vin vào chỗ này mà ép tôi vào tình trạng tự ý nghỉ việc hoặc phê vào đơn xin chuyển công tác cùng ngành rằng tôi không chấp hành nhiệm vụ. Tôi thực sự rất uất ức mà không dám nghỉ ngang, nếu nghỉ, chỗ mới cũng không chắc sẽ tiếp nhận.

    Tôi rất phân vân và không còn tinh thần làm việc. Tôi dự định sẽ cố gắng hết tháng 11 và đã nộp đơn xin nghỉ không lương từ 01/12. Có phải tôi sẽ mất tiền thưởng của cả năm do không làm đủ 12 tháng? 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lanchiho vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2020)
  • #563290   24/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1403)
    Số điểm: 8139
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 912 lần
    Lawyer

    Trường hợp này của bạn đã được trả lời nên còn thắc mắc gì thì bạn vui lòng liên hệ trực tiếp để luật sư có cơ sở thực hiện việc tư vấn cho bạn đảm bảo tính phù hợp giữa nội dung tư vấn và nội dung vụ việc cũng như các quy định của pháp luật.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;