DanLuat 2015

Cơ quan BHXH tính sai thì phải làm sao?

Chủ đề   RSS   
  • #50553 26/03/2010

    thanhnhung65

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cơ quan BHXH tính sai thì phải làm sao?

    2 người học cùng trường trong quân đội,cùng hưởng chế độ như nhau,trong sổ bảo hiểm đã được tính từ năm 1977 là thời gian bắt đầu vào học trong trường quân đội,nay làm ở hai cơ quan khác nhau,cơ quan A thực hiện chế độ đúng như bảo hiểm đã làm nhưng cơ quan B cho rằng 3 năm học trong trường quân đội không được tính bảo hiểm.vấn đề này đúng hay sai??Hiện tại trong sổ bảo hiểm của cơ quan B đã tính mốc thời gian đóng bảo hiểm từ năm 1977.vấn đề này cơ quan B cho rằng bảo hiểm tính sai!!!!tại sao 2 người cùng học cùng trường cùng lớp cùng hưởng chế độ quân đội như nhau,1 người ở cơ quan A tính mốc thời gian đóng bảo hiểm từ năm 1977 cơ quan B cho rằng mốc thời gian bảo hiểm từ năm 1980 mới đúng.?vậy vấn đề này nhờ giải đáp cơ quan nào làm đúng cơ quan nào làm sai???tôi xin trân thành cám ơn.
     

     
    4259 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449798   17/03/2017

    Chào bạn! Dựa vào những thông tin mà bạn đã cung cấp tôi có một vài góp ý như sau:

    Điều 139 Khoản 4 Luật BHXH 2006 có quy định:

    4. Người lao động có thời gian làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 nếu chưa nhận trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

    Tại điểm a, khoản 4, mục IV tại Thông tư liên tịch số 148/2007/TTLT-BQP-BCA-BLADTBXH ngày 14/9/2007 hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 68/2007/NĐ-CP ngày 19/04/2007 của Chính phủ Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như quân nhân, công an nhân dân đã quy định:

    " Hạ sỹ quan, binh sỹ phục vụ tại ngũ có thời hạn rồi xuất ngũ ngay thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội ứng với thời gian phục vụ tại ngũ để tính hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần, hoặc bảo lưu trên sổ bảo hiểm xã hội”

     Như vậy trong 3 năm học tập trong quân đội là thời gian phục vụ trong quân đội và hơn nữa theo quy định của pháp luật học viên tại các trường quân đội là hạ sĩ quan nên bạn sẽ được tính thời gian bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội là từ năm 1977. Như vậy cơ quan B đã tính sai thời điểm bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội.

    Hiện nay do thông tin bạn cung cấp còn hạn chế để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với chúng tôi để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

                                                       Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thu Hồng

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #449922   20/03/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bạn thanhnhung65 đừng quan tâm đến việc mấy ông ở cơ quan B nói, cứ căn cứ theo sổ BHXH đã được cơ quan BHXH duyệt thời gian tham gia BHXH mà thực hiện chế độ. Chỉ khi nào cơ quan BHXH nói là đã duyệt sai, phải duyệt lại thì lúc đó hãy hay. Chứ mấy ông ở cơ quan B đó thiệt hại gì mà nói như vậy?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-