Cổ phần ưu đãi người lao động nghèo?

Chủ đề   RSS   
  • #99684 29/04/2011

    tantienktkt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cổ phần ưu đãi người lao động nghèo?

    Kính thưa Luật sư,

    Công ty em cổ phần hóa năm 2002 theo Nghị định 64/2002/NĐ-CP. Trog đó có bán cổ phần ưu đãi cho người nghèo.


    Theo quy định người nghèo mua 70%, còn 30% nhà nước hỗ trợ và được trả dần tối đa 10 năm.
    Tuy nhiên, đến nay cổ đông nghèo này vẫn chưa thanh toán 70% còn lại cho công ty.

    Như vậy, Quý Luật sư cho em hỏi cách xử lý như sau có được không?

    Xử lý:

    Pháp luật chưa quy định cách xử lý sổ cổ phần nợ quá 10 năm đối với cổ đông nghèo thì xử lý thế nào? Công ty em định hủy luôn số cổ phần chưa thu được này và đồng thời trả 30% ưu đãi cho nhà nước tương ứng với số cổ phần ưu đãi cổ đông nghèo.

    Em đang rất cần gấp, Luật sư vui lòng reply sớm trong hôm nay giúp em nha.

    Trân trọng cảm ơn Quý Luật sư.
     
    7978 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #99748   29/04/2011

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 723 lần
    Lawyer

    Khoản 2 điều 27 nghị định 62/2004/NĐ-CP quy định :"Người lao động nghèo trong doanh nghiệp cổ phần hoá được mua chịu cổ phần theo giá ưu đãi, được hoãn trả trong 3 năm đầu và trả dần tối đa trong 7 năm tiếp theo không phải chịu lãi suất." như vậy nếu sau 10 năm chưa thanh toán thì công ty chỉ được tính lải chậm trả mà thôi.

    Do đó cách xử lý của bạn là vi phạm pháp luật.
     
    Báo quản trị |  
  • #99790   29/04/2011

    tantienktkt
    tantienktkt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật Sư Hùng,

    Luật sư dẫn giải như vậy chưa hợp lý.


    Theo Nghị định Khoản 2.2 Điều 27, 64/2002/NĐ-CP "

    Người lao động nghèo trong doanh nghiệp cổ phần hoá được mua chịu cổ phần theogiá ưu đãi, được hoãn trả trong 3 năm đầu và trả dần tối đa trong 7 năm tiếptheo không phải chịu lãi suất.


    Số cổ phần mua trả dần dành cho người lao độngnghèo không quá 20% tổng số cổ phần Nhà nước bán theo giá ưu đãi cho người laođộng trong doanh nghiệp. Cổ phiếu của loại cổ phần này là cổ phiếu ghi tên. Ngườisở hữu cổ phần này chỉ được chuyển nhượng sau 3 năm kể từ khi mua và đã trả hếtnợ cho Nhà nước."


    Như vậy, Luật sư hiểu như thế nào về câu in đậm.


    Theo em, thì lúc CPH, số cổ phần nghèo được Nha nuoc hỗ trợ 30% và 70% nhà nước trả cho người nghèo tại thời điểm CPH và trong vòng 10 năm cổ đông nghèo phải thanh toán 70% còn lại cho nhà nước mới được bán nghĩa là mới đầy đủ quyền của cổ đông.


    Như vậy, quá 10 năm mà người lao động nghèo vẫn chưa trả cho nhà nước phần 70% thì cty có quyền treo và giữ phần đó lại. TRường hợp này cty có quyền hủy số cổ phần này và đồng thời trả 100% (bao gồm 30% ưu đãi và 70% nhà nước trả hộ ngay tại thời điểm CPH) vào ngân sách nhà nước.


    Cách giải quyết như vậy em nghĩ hợp lý hơn cách hiểu của Luật sư.


    Xin luật sư cho ý kiến.

    Rất cảm ơn Luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #100066   02/05/2011

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 723 lần
    Lawyer

    Khi bán cổ phần cho người lao động nghèo, nhà nước hổ trợ(có nghỉa là cho không) 30%, cho  nợ 70%, như vậy người lao động là  chủ của công ty tương đương trị giá cổ phần họ nắm giử.

    Luật không cho người lao  động bán cổ phần khi chưa trả nợ cho nhà nước, nhưng không quy định thời hạn trả nợ.Như vậy công ty bạn lấy tư cách gì và căn cứ vào quy định nào để hủy bỏ cổ phần của họ và mang tiền của họ đi trả cho chủ nợ, trong khi chủ nợ cũng chưa đòi và trả cả số tiền mà đã được nhà nước cho.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn