DanLuat 2015

Cổ phần hóa công ty

Chủ đề   RSS   
  • #131683 18/09/2011

    linh.shine

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2010
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 471
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Cổ phần hóa công ty

    Xin hỏi luật sư:
    Sau khi cổ phần hóa công ty, cần tiến hành thêm thủ tục nào không để đảm bảo tư cách công ty được hợp pháp?
     
    4111 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #132068   19/09/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13222)
    Số điểm: 91319
    Cảm ơn: 2993
    Được cảm ơn 4597 lần
    SMod

    Bạn đặt câu hỏi cụ thể hơn được không.

    Với câu hỏi mơ hồ như vậy thì tôi cho rằng cần phải đăng ký lại doanh nghiệp (nếu cần thiết).
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    linh.shine (19/09/2011)
  • #132114   19/09/2011

    linh.shine
    linh.shine

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2010
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 471
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin lỗi bạn, câu hỏi đó tôi cũng cảm thấy mơ hỗ vì bác tôi làm công ty hỏi về việc giá gốc của cổ phần tôi chỉ biết nguyên là 10.000 VNĐ/1 cổ phần. Bác cũng rất thắc mắc những người lao động mua cổ phần ưu đãi có giảm giá không?
    Tôi cũng tò mò muốn biết là, nếu 1 công ty chỉ cổ phần khoảng 30%, sau khi cổ phần hóa xong có cần tiến hành thủ tục pháp lý cần thiết nào không để đảm bảo tư cách chủ thể hợp pháp. Như bạn nói trên là có cần đăng ký lại doanh nghiệp ko???
    Thanks
     
    Báo quản trị |  
  • #132147   20/09/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3714 lần


    Việc mua bán cổ phần theo mệnh giá quy định, cổ phần ưu đãi là ưu đãi cổ tức thôi!
    Riêng việc chuyển đổi doanh nghiệp: Vì #0072bc;">linh.shine không cho biết loại hình doanh nghiệp trước khi chuyển đổi nên nguyenkhanhchinh không xác định được. Vậy mời #0072bc;">linh.shine đọc điều 23 Nghị định 43/2010 để biết cụ thể biết.
    Chúc #0072bc;">linh.shine  thành công!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    linh.shine (20/09/2011)
  • #132396   20/09/2011

    linh.shine
    linh.shine

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2010
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 471
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn bạn, công ty định bán 30% cổ phần, còn lại 70% do Nhà nước giữ.
     
    Báo quản trị |  
  • #132606   21/09/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3714 lần


    Khi đã chuyển đổi công ty, dù bán ra bao nhiêu và giữ lại bao nhiêu, cũng phải làm thủ tục như quy định nguyenkhanhchinh dẫn ở trên.
    Việc Nhà nước nắm giữ 70% để nắm quyền điều hành Công ty thôi
    Thân!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    linh.shine (21/09/2011)
  • #132841   21/09/2011

    linh.shine
    linh.shine

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2010
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 471
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Mình đọc NĐ 59/2011 nhưng không hiểu lắm:
    - Bán cổ phần lần đầu đấu giá công khai, Vậy có nhất thiết phải tổ chức bán cổ phần theo phương thức đấu giá không? Và bán cho các nhà đầu tư chiến lược có cần không đấu giá, mà chỉ bán theo thỏa thuận ko? (điểm b khoản 3 điều 6 NĐ 59)
    - Cũng khoản 1 Điều 48 NĐ 59, giá bán thành công thấp nhất và giá đấu thành công thấp nhất có nghĩa là gì?
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linh.shine vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (22/09/2011)
  • #132973   22/09/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3714 lần


    Trả lời:
    1- Việc đấu giá công khai: linh.shine xem khoản 1 điều 5.
    2- Việc bán cho nhà đầu tư chiến lược: Trong trường hợp cần thiết mới chọn nhà đầu tư chiến lược, nếu quyết định chọn nhà đầu tư chiến lược thì cơ quan có thẩm quyền phải lập phương án cổ phần hóa báo cáo Thủ tướng quyết định tiêu chí nhà đầu tư chiến lược, phương thức bán và số lượng bán cho nhà đầu tư chiến lược.
    3- Về giá bán và đấu giá: Đây là hình thức ưu đãi mua cổ phần theo thâm niên đối với CBCNV.
    * Nếu đấu giá công khai trước thì áp dụng giá bán = 60% giá đấu thành công thấp nhất (mức đấu giá thấp nhất được chấp nhận).
    * Nếu bán cho nhà đầu tư chiến lược trước thì giá bán = 60% giá bán thấp nhất cho nhà đầu tư chiến (giá thấp nhất do thủ tướng quyết định cho nhà đầu tư chiến lược đó).
    Hì, nguyenkhanhchinh cũng chưa rõ lắm, mong linh.shine và pà con giúp đỡ.
    Cảm ơn linh.shine đưa ra vấn đề về hiểu luật sao cho đúng.
    Trân trọng!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-