CÓ PHẠM TỘI XÂM PHẠM GIA CƯ BẤT HỢP PHÁP HAY KHÔNG?

Chủ đề   RSS   
  • #493709 07/06/2018

    Ngoc_Nguyen_1990

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    CÓ PHẠM TỘI XÂM PHẠM GIA CƯ BẤT HỢP PHÁP HAY KHÔNG?

    Thưa luật sư,

    Cho tôi hỏi, lúc trước tôi có đưa chìa khóa cho 1 người bạn, sau đó chưa lấy lại. Ngày hôm đó, tôi không có nhà người bạn của tôi nói vào gửi đồ cho tôi, tôi đã đồng ý (tôi chỉ đồng ý cho một mình bạn của tôi vào gửi đồ). Tuy nhiên, người bạn của tôi dẫn vài người khác mà không thông báo với tôi, tự ý lục đồ đạc của tôi. Những người cùng vào với bạn của tôi có phạm tội xâm phạm gia cư bất hợp pháp hay không? 

    Xin cảm ơn Luật sư!

     
    1892 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #494121   13/06/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9933)
    Số điểm: 56372
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3775 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Trong sinh hoạt thường ngày thì ta thường nói là xâm phạm gia cư bất hợp pháp, tức là tự ý vào nhà của ai nhưng không dược sự đồng ý của người đó. Tuy nhiên, dưới góc độ pháp lý thì tội danh này được quy định thành điêu luật như sau trong Bộ luật hình sự:

    Điều 158. Tội xâm phạm chỗ ở của người khác

    1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây xâm phạm chỗ ở của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

    a) Khám xét trái pháp luật chỗ ở của người khác;

    b) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực, gây sức ép về tinh thần hoặc thủ đoạn trái pháp luật khác buộc người khác phải rời khỏi chỗ ở hợp pháp của họ;

    c) Dùng mọi thủ đoạn trái pháp luật nhằm chiếm, giữ chỗ ở hoặc cản trở trái phép, không cho người đang ở hoặc quản lý hợp pháp chỗ ở được vào chỗ ở của họ;

    d) Tự ý xâm nhập chỗ ở của người khác mà không được sự đồng ý của chủ nhà hoặc người quản lý hợp pháp.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c) Phạm tội 02 lần trở lên;

    d) Làm người bị xâm phạm chỗ ở tự sát;

    đ) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

    3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

    Như vậy, người bạn của bạn đang giữ chìa khóa nhà của bạn, được sự đồng ý của bạn nên người  đó mới mở cửa nhà bạn gởi đồ thì không thể gọi là tự ý xâm nhập vào nhà bạn. Riêng những người kia họ không tự ý mà họ đi cùng người bạn của bạn và được người bạn của bạn đồng ý họ mới đi cùng đến nhà của bạn, tuy là bạn chỉ đồng ý cho một người vào nhà nhưng ngươi đó lại không thể hiện ý kiến nay cho những ngươi kia biết nên họ mới đi theo chứ không tự ý. ở đây có trách là trách ngươi bạn của bạn đã tự ý cho những người khác vào khi chưa được sự đồng ý của bạn, chứ chưa đủ cơ sở cho rằng họ tự ý xâm nhập chổ ở của bạn. Nếu việc họ lục lọi ăn cắp đồ của bạn thì bạn có quyền thưa ra công an để xử lý hành vi trộm cắp tài sản.

    Tốt nhất là chìa khóa nhà mình thì không nên đưa cho ai bạn nhé.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    Ngoc_Nguyen_1990 (13/06/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com