DanLuat 2015

Có phạm tội hiếp dâm khi "hiếp dâm" người đồng tính?

Chủ đề   RSS   
  • #496216 06/07/2018

    Có phạm tội hiếp dâm khi "hiếp dâm" người đồng tính?

    Có bao giờ các bạn nghe hôn nhân đồng tình tính chưa? Tôi nghĩ chắc hẳn là các bạn đã nghe rồi. Có bao giờ các bạn nghe “hiếp dâm” đồng tính chưa? (cái này tôi không biết). Vậy nếu một người thực hiện hành vi “hiếp dâm” người đồng tính có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 141 BLHS 2015 (được sửa đổi bởi khoản 23 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ Luật hình sự 2017) về tội Hiếp dâm : “. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.”.Theo BLHS, “giao cấu” được hiểu là sự giao tiếp của bộ phận sinh dục của giống đực với bộ phận sinh dục của giống cái. Do vậy, quan hệ cùng giới không được coi là “giao cấu”.

    Tuy nhiên, việc một người dùng các thủ đoạn khác nhau để thực hiện hành vi tình dục với một người cùng giới, trái với ý muốn của người đó, hậu quả là làm cho nạn nhân cảm thấy bị xúc phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm thì có dấu hiệu của tội “Làm nhục người khác” quy định tại Điều 155 Bộ luật Hình sự 2015. Theo đó, người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm.

    Như vậy, người đồng tính không được bảo vệ trong trường hợp bị hiếp dâm.

     

     

     
    231 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #496265   07/07/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13374)
    Số điểm: 92361
    Cảm ơn: 3015
    Được cảm ơn 4645 lần
    SMod

    trantanhung95@gmail.com viết:

    .....Theo BLHS, “giao cấu” được hiểu là sự giao tiếp của bộ phận sinh dục của giống đực với bộ phận sinh dục của giống cái. Do vậy, quan hệ cùng giới không được coi là “giao cấu”.

    ....

    Quy định nào của BLHS nào nói như vậy bạn ơi ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-