DanLuat 2015

Có phạm tội cưỡng dâm hay không ?

Chủ đề   RSS   
  • #101317 09/05/2011

    tason

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:04/02/2009
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có phạm tội cưỡng dâm hay không ?

    Nguyễn Văn A 20 tuổi được Nguyễn Thị B 15 tuổi đồng tình cho quan hê tình dục. A Nằm đè lên người của B. A sờ vú và mông của B, hôn hít B và cố thực hiện hành vi giao cấu với B, Nhưng dương vật của A không cương cứng được nên A chưa thực hiện được hành vi giao cấu. sau đó sự việc được phát hiện và bị gia đình B tố cáo.

    Xin hỏi luật sư, A có phạm tội giao cấu với trẻ em không ?
     
    7316 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #101366   09/05/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 89 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Dựa trên cơ sở những thông tin mà bạn đã cung cấp chúng tôi trả lời bạn như sau: Theo quy định của pháp luật tại Điều 115 BLHS: “Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

    1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Phạm tội nhiều lần;

    b) Đối với nhiều người;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

    Mặt khách quan của “Tội giao cấu với trẻ em” là tội phạm được thể hiện ở hành vi của người đã thành niên giao cấu với trẻ em từ độ tuổi từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, có sự thuận tình của các em. Nguyễn Văn A 20 tuổi được Nguyễn Thị B 15 tuổi đồng tình cho quan hệ tình dục nhưng giữa A và B vẫn chưa có hành vi giao cấu vì thế Nguyễn Văn A không phạm tội “Giao cấu với trẻ em”.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #101479   10/05/2011

    tason
    tason

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:04/02/2009
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi luật sư, mục đích của A là muốn giao cấu. nhưng vì nguyên nhân khách quan nên không giao cấu được. vậy A có thuộc trường hợp phạm tội chưa đạt không ? xin cảm ơn luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #101572   10/05/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 89 lần
    Lawyer


    Chào bạn!

    Tiếp theo tình huống tư vấn trước đây, chúng tôi xin trao đổi trên cơ sở quan điểm riêng của chúng tôi như sau:

    Với những thông tin mà bạn cung cấp thì việc A không thực hiện giao cấu được vì thể trạng (tự bản thân A) không thể thực hiện được (nguyên nhân chủ quan) là hoàn toàn khác với việc A không thực hiện giao cấu do nguyên nhân khách quan theo quy định của pháp luật (do nhân tố khách quan ngoài ý muốn của người phạm tội khiến không thể thực hiện tội phạm đến cùng).

    Vì vậy, nếu A do tự bản thân không thực hiện được việc giao cấu thì không phải là phạm tội chưa đạt.

     Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #101507   10/05/2011

    DAVASA136LAW
    DAVASA136LAW

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Tội giao cấu với trẻ em thì không rồi.

    Thế còn các tôi khác thì sao ví dụ tội dâm ô với trẻ em!

    Điều 116. Tội dâm ô đối với trẻ em

    1. Người nào đã thành niên mà có hành vi dâm ô đối với trẻ em, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    Luật sư tư vấn cho em trường hợp này?
     
    Báo quản trị |  
  • #101565   10/05/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 89 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư hoàn toàn đồng tình với quan điểm của bạn. Theo quy định pháp luật tại Điều 116 BLHS: “Điều 116. Tội dâm ô đối với trẻ em

    1. Người nào đã thành niên mà có hành vi dâm ô đối với trẻ em, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm:

    a) Phạm tội nhiều lần;

    b) Đối với nhiều trẻ em;

    c) Đối với trẻ em mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

    d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười hai năm.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

                Theo quy định pháp luật thì chúng ta hiểu rằng: dâm ô đối với trẻ em là hành vi dâm dục một cách xấu xa, nhơ nhơ nhuốc, thể hiện sự ham muốn thú dục quá độ, không chính đáng của người thành niên đối với trẻ em chưa đủ 16 tuổi. Tội phạm xâm phạm về tình dục, sức khỏe, nhân phẩm danh dự của trẻ em. Tội phạm được thể hiện ở hành vi sờ, mó, hôn, hít, v.v… bộ phận sinh dục trẻ em. Hành vi phạm tội còn thể hiện ở hành động bắt trẻ em làm những việc đồi bại với mình…

                Căn cứ vào những thông tin ở trên thì trường hợp của Nguyễn Văn A 20 tuổi có đầy đủ yếu tố cấu thành tội phạm “Tội dâm ô đối với trẻ em” theo quy định tại Điều 116 BLHS.
    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #101576   10/05/2011

    DAVASA136LAW
    DAVASA136LAW

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    xin chào luật sư phamthanhtaimd xin cho tôi hỏi?
    những thông tin mà luật sư vừa đưa ra để định nghĩa thế nào là dâm ô, đó là quan điểm cá nhân của luật sư hay từ một văn bản pháp quy nào? 
    nếu có xin cho biết văn bản pháp quy đó
    xin chân thành cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-