CÓ PHẢI TRẢ LƯƠNG TƯƠNG ĐƯƠNG MỨC ĐÓNG BẢO HIỂM VÀO LƯƠNG TRONG THỜI GIAN THỬ VIỆC

Chủ đề   RSS   
  • #259603 07/05/2013

    SedoVinako

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2013
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    CÓ PHẢI TRẢ LƯƠNG TƯƠNG ĐƯƠNG MỨC ĐÓNG BẢO HIỂM VÀO LƯƠNG TRONG THỜI GIAN THỬ VIỆC

     

    Công ty chúng tôi xin hỏi vấn đề như sau:

    Theo như Luật Lao động – hiệu lực ngày 01/05/2013:

    - Tại Điều 26 có quy định về hợp đồng thử việc (HĐTV) thì trong nội dung của HĐTV không bao gồm nội dung về Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm Y tế.

    - Tại Điều 28 quy định về Tiền lương trong thời gian thử việc theo đó tiền lương của Người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó

     

    Vậy trong thời gian thử việc ( 06 ngày, 30 ngày, 60 ngày) ngoài mức lương quy định tại điều 28 công ty chúng tôi có phải trả một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp vào lương hay không?

     

    Cụ thể hiện nay công ty chúng tôi đang áp dụng để trả lương khi ký Hợp đồng lao động (thời hạn 01 năm) cho vị trí: Công nhân phụ may với mức lương là: 2,022,300 đồng  và đóng BHXH, BHYT, BHTN theo đúng quy định

     Trong thời gian thử việc ( 06 ngày) công ty chúng tôi cũng trả duy nhất 01 mức lương cho    vị trí này là 2,022,300 có đúng hay không?

          Kính mong luật sư có văn bản trả lời sớm để công ty chúng tôi áp dụng

    Xin chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào!

     
    9221 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #259988   08/05/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Trong thời gian thử việc mà cty bạn trả lương như chính thức ký hợp đồng là cao hơn quy định 85% lương chính thức được hưởng như vậy không có sai phạm gì. Tuy nhiên lần sau cty phải thực hiện trả 85% mức lương chính thức được hưởng đối với Người thử việc thì hợp lý hơn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #330235   26/06/2014

    PhanThuHa90
    PhanThuHa90

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    Mình có ý kiến về câu hỏi của bạn như sau:  

    Căn cứ khoản 3 Điều 186 thì đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động phải chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương một khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hàng năm.

     Điểm a khoản 1 Điều 4 Nghị định 44/2013/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật lao động về hợp đồng lao động hướng dẫn cụ thể điều khoản trên như sau: “Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.”

    Như vậy đối tượng điều chỉnh của quy định tại khoản 3 Điều 186 Bộ luật lao động và Điểm a khoản 1 Điều 4 Nghị định 44/2013/NĐ-CP là lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ và hợp đồng lao động có thời hạn dưới 03 tháng, lao động giúp việc gia đình.

    Do đó lao động thử việc tại công ty bạn không cần phải đóng khoản tiền theo quy định tại khoản 3 Điều 86 Bộ luật lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #330494   27/06/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1601)
    Số điểm: 11495
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 802 lần


    @ PhamThuHa90:

    Bạn trích dẫn nhầm văn bản rồi. Điều luật bạn trích dẫn (NĐ 44) chỉ áp dụng cho trường hợp cùng một lúc người lao động giao kết HĐLĐ với nhiều người sử dụng lao động, chứ không áp dụng cho trường hợp này.

    Trường hợp bạn SenoVinako hỏi, nếu nói theo hướng dẫn cũ, thì thời gian thử việc chưa tham gia BHXH. Nhưng khi hết thời gian thử việc, NLĐ được làm việc chính thức thì NSDLĐ phải truy đóng BHXH cho NLĐ cả thời gian thử việc đấy. Tuy nhiên theo Bộ luật lao động 2012 thì chưa thấy có hướng dẫn cụ thể. Nhưng theo tôi có lẽ cũng cần phải thực hiện theo hướng này. Nếu không thực hiện theo hướng này thì phải trả khoản tiền BHXH cho NLĐ là đúng.

    Nói thêm: Thực ra Bộ luật LĐ mới có điểm khác Bộ luật LĐ cũ là có quy định về ký hợp đồng thử việc. Nhưng như vậy tôi thấy có nhiều cái bất cập, mà bất cập lớn nhất là giả sử trong thời gian thử việc, NLĐ bị tai nạn LĐ???

    @ LSHoNguyenTruong70: Trong thời gian thử việc, Cty trả bằng 100% lương thì quá tốt rồi chứ. Luật chỉ quy định thấp nhất phải bằng 85% thôi. Sao LS lại bảo "...phải thực hiện trả  85%..."?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ