Có phải tội lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #238967 11/01/2013

    Dungnhlc

    Sơ sinh

    Lào Cai, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có phải tội lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản không?

    Tôi có ký hợp đồng mua bán với công ty A ngày 02/11/2011 một tài sản trị giá 20 tỷ đồng và phải thanh toán hoặc bảo lãnh ngân hàng giá trị 3 tỷ đồng . Tôi đã thực hiện việc bảo lãnh ngân hàng. Ngày 11/11 tôi bán lại tài sản trên với giá 23 tỷ cho một công ty B. Do đề nghị của công ty B tôi đồng ý hình thức công ty B ký uỷ quyền cho tôi đứng ra mua tài sản trên với giá 23 tỷ. Thực hiện việc mua bán trên công ty B chuyển thanh toán cho tôi số tiền 10 tỷ đồng . Tôi cũng đã thanh toán cho bên công ty A số tiền hơn 7ty đồng. Trong thời gian thực hiện hợp đồng giữa tôi và công ty B có các biên bản làm việc vào các ngày11/11 và ngày 06/12 có sự chứng kiến của phía ngân hàng( do tài sản đang thế chấp tại ngân hàng) công ty B không hề thắc mắc về việc thanh toán va xác nhận số tiền còn thiếu là 13 tỷ và thoả thuận thanh toán nốt để bàn giao tài sản. Cac bên đều nhất trí thực hiện nhưng đến hạn theo thoả thuận công ty B không thanh toán va sau một thời gian công ty B đơn phương thông báo chấm dứt uỷ quyền vơi tôi và trực tiếp làm hợp đồng mua bán tài sản đó với công ty B và tự tiện khấu trừ số tiền hơn 7 tỷ đồng mà tôi đã thanh toán cho công ty A đồng thời làm đơn tố cáo với cơ quan công an tôi với tội danh lợi dung tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Vậy tôi kính mong các luật sư tư vấn giúp tôi như vậy tôi có phạm tội lợi dụng tín nhiệm 

     
    5713 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #239039   12/01/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29155
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1824 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Liên quan đến thông tin bạn hỏi luật sư tư vấn như sau:

    Trường hợp này chưa thể gọi là lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản được vì bạn thực hiện công việc đó theo nội dung hợp đồng ủy quyền.

    Điều 140 Bộ luật hình sự quy định về tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản như sau:

    Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian  dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

    b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó  vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    Căn cứ quy định trên thì chưa thể khẳng định bạn phạm tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản được.

    Trường hợp này nếu công ty đó vi phạm nghĩa vụ theo hợp đồng ủy quyền bạn có thể khởi kiện lại họ.

    Rất tiếc luật sư chưa có đủ toàn bộ hồ sơ của bạn nên chưa thể tư vấn chi tiết hơn cho bạn. Còn vướng mắc bạn có thể hỏi tiếp hoặc liên hệ với luật sư để được trả lời.

    Chúc bạn cuối tuần vui vẻ!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281