DanLuat 2015

Có phải thực hiện thủ tục đính chính khi thay đổi ngày cấp giấy CNMD không?

Chủ đề   RSS   
  • #516149 30/03/2019

    phungpham1973

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 810
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Có phải thực hiện thủ tục đính chính khi thay đổi ngày cấp giấy CNMD không?

     Thay đổi ngày cấp Giấy CMND mà không thay đổi số Giấy CMND có phải thực hiện thủ tục đính chính sổ đỏ không?

     
    248 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    minhpham1995 (30/03/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516558   05/04/2019

    giangthingochuong
    giangthingochuong
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2018
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 1967
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 18 lần


    Theo điểm a khoản 1 Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 33/2017/TT-BTNMT, việc thể hiện thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất tại trang 1 của Giấy chứng nhận như sau:

    Cá nhân trong nước thì ghi “Ông” (hoặc “Bà”), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân (nếu có), địa chỉ thường trú. Giấy tờ nhân thân là Giấy chứng minh nhân dân thì ghi “CMND số:…”; trường hợp Giấy chứng minh quân đội nhân dân thì ghi “CMQĐ số:…”; trường hợp thẻ Căn cước công dân thì ghi “CCCD số:…”; trường hợp chưa có Giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân thì ghi “Giấy khai sinh số…”;”

    Theo đó, trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất chỉ có thông tin số CMND, không có ngày cấp CMND.

    Như vậy, trường hợp người sử dụng đất đã được cấp Giấy chứng nhận có thay đổi ngày cấp CMND thì không phải làm thủ tục đính chính Sổ đỏ. Người sử dụng đất phải đính chính Sổ đỏ khi có sự thay đổi về số CMND.

    Việc thay đổi ngày cấp Giấy CMND mà không thay đổi số Giấy CMND không làm ảnh hưởng đến quyền lợi của người sử dụng đất.

    Về Thủ tục đính chính Sổ đỏ khi có thay đổi về số CMND thì bạn có thể tham khảo thêm tại Khoản 6 Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT được sửa đổi bổ sung tại Thông tư 33/2017/TT-BTNMT.

    Cập nhật bởi giangthingochuong ngày 05/04/2019 05:32:33 CH
     
    Báo quản trị |