DanLuat 2015

Có phải tất cả các lỗi vi phạm giao thông đường bộ đều bị lập biên bản không?

Chủ đề   RSS   
  • #243559 05/02/2013

    anhminhnguyen
    Top 500
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2013
    Tổng số bài viết (255)
    Số điểm: 5135
    Cảm ơn: 179
    Được cảm ơn 62 lần


    Có phải tất cả các lỗi vi phạm giao thông đường bộ đều bị lập biên bản không?

    Em xin hỏi là có phải tất cả các lỗi về vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ đều phải lập biên bản không?

    Có những lỗi nhỏ như là: thiếu gương, không mũ thì có cần chỉ phải xé vé phạt thôi không, hay cũng bắt buộc phải lập biên bản, em xin cảm ơn!

     
    5192 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #243575   05/02/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào bạn!

    Theo quy định tại: Pháp lệnh sửa đổi pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2008"

    21. Điều 54 được sửa đổi, bổ sung như sau: 

    “Điều 54. Thủ tục đơn giản 

    Trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 10.000 đồng đến 200.000 đồng thì người có thẩm quyền xử phạt quyết định xử phạt tại chỗ. Việc xử phạt tại chỗ không phải lập biên bản, trừ trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ

    Quyết định xử phạt phải ghi rõ ngày, tháng, năm ra quyết định; họ, tên, địa chỉ của người vi phạm hoặc tên, địa chỉ của tổ chức vi phạm; hành vi vi phạm; địa điểm xảy ra vi phạm; họ, tên, chức vụ của người ra quyết định; điều, khoản của văn bản pháp luật được áp dụng. Quyết định này phải được giao cho cá nhân, tổ chức bị xử phạt một bản. Trong trường hợp người chưa thành niên bị phạt cảnh cáo thì quyết định xử phạt cảnh cáo còn được gửi cho cha mẹ, người giám hộ của người đó hoặc nhà trường nơi người chưa thành niên vi phạm đang học tập. 

    Trường hợp phạt tiền thì trong quyết định phải ghi rõ mức tiền phạt. Cá nhân, tổ chức vi phạm có thể nộp tiền phạt tại chỗ cho người có thẩm quyền xử phạt. Người có thẩm quyền xử phạt phải giao biên lai thu tiền phạt cho người bị xử phạt.”

     Khoản 22 Điều 1 Pháp lệnh sửa đổi Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2008

     

    Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính: 
    ... 
    22. Điều 55 được sửa đổi, bổ sung như sau: 

    “Điều 55. Lập biên bản về vi phạm hành chính 

    1. Khi phát hiện vi phạm hành chính thuộc lĩnh vực quản lý của mình, người có thẩm quyền đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản, trừ trường hợp xử phạt theo thủ tục đơn giản. Trong trường hợp vi phạm hành chính không thuộc thẩm quyền xử phạt của người lập biên bản thì biên bản đó phải được chuyển ngay đến người có thẩm quyền xử phạt để tiến hành xử phạt. 

    Trong trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ thì việc lập biên bản vi phạm hành chính được tiến hành ngay sau khi xác định được người có hành vi vi phạm. 

    Vi phạm hành chính xảy ra trên tàu bay, tàu biển thì người chỉ huy tàu bay, tàu biển có trách nhiệm lập biên bản để chuyển cho người có thẩm quyền xử phạt khi tàu bay, tàu biển về đến sân bay, bến cảng. 

    2. Trong biên bản về vi phạm hành chính phải ghi rõ ngày, tháng, năm, địa điểm lập biên bản; họ, tên, chức vụ người lập biên bản; họ, tên, địa chỉ, nghề nghiệp người vi phạm hoặc tên, địa chỉ tổ chức vi phạm; giờ, ngày, tháng, năm, địa điểm xảy ra vi phạm; hành vi vi phạm; các biện pháp ngăn chặn vi phạm hành chính và bảo đảm việc xử phạt (nếu có); tình trạng tang vật, phương tiện bị tạm giữ (nếu có); lời khai của người vi phạm hoặc đại diện tổ chức vi phạm; nếu có người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại thì phải ghi rõ họ, tên, địa chỉ, lời khai của họ. 

    Trong trường hợp người vi phạm hành chính cố tình trốn tránh hoặc vì lý do khách quan mà không có mặt tại địa điểm xảy ra vi phạm thì biên bản được lập xong phải có chữ ký của đại diện chính quyền cơ sở nơi xảy ra vi phạm hoặc của hai người chứng kiến. 

    3. Biên bản phải được lập thành ít nhất hai bản; phải được người lập biên bản và người vi phạm hoặc đại diện tổ chức vi phạm ký; nếu có người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại thì họ cùng phải ký vào biên bản; trong trường hợp biên bản gồm nhiều tờ, thì những người được quy định tại khoản này phải ký vào từng tờ biên bản. Nếu người vi phạm, đại diện tổ chức vi phạm, người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại từ chối ký thì người lập biên bản phải ghi rõ lý do vào biên bản. 

    4. Biên bản lập xong phải được giao cho cá nhân, tổ chức vi phạm một bản; nếu vụ vi phạm vượt quá thẩm quyền xử phạt của người lập biên bản thì người đó phải gửi biên bản đến người có thẩm quyền xử phạt.”

    Như vậy, với các lỗi nhỏ, mức xử phạt từ 100k đến 200k không thuộc trường hợp phát hiện vi phạm hành chính nhờ các phương tiện kỹ thuật thì không phải lập biên bản.

    Trường hợp bạn hỏi: Nếu xử dụng xe không có kính chiếu hậu từ 80 đến 100k (điểm a khoản 1 điều 20 NĐ 34/2010/NĐ-CP)  và không đội mủ bảo hiểm thì sẽ bị xử phạt từ 100 đến 200k (điểm i khoản 3 điều 9 NĐ 34 được sđ, bs bởi khoản 2 điều 1 Nghị định 71/2012/NĐ-CP).

    Theo đó mức tiền phạt tổng cộng hai lỗi trên là hơn 200k nên phải lập biên bản.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    anhminhnguyen (06/02/2013)
  • #243578   05/02/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6837)
    Số điểm: 78073
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3735 lần


    Chào bạn!

    Những vi phạm ít nghiêm trọng, đơn giản, không cần xác minh..., mức xử phạt dưới 200k thì áp dụng thủ tục đơn giản, không nhất thiết phải lập biên bản.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    anhminhnguyen (06/02/2013)
  • #243607   06/02/2013

    anhminhnguyen
    anhminhnguyen
    Top 500
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2013
    Tổng số bài viết (255)
    Số điểm: 5135
    Cảm ơn: 179
    Được cảm ơn 62 lần


    Em cảm ơn hai luật sư ạ!

    Vậy là trong trường hợp với tổng mức phạt đến 200.000đ thì áp dụng thủ tục đơn giản (nhưng hình như vẫn phải nhận quyết định, trong đó có thu thập thông tin GPLX, đăng ký xe v.v...)

    Em muốn hỏi thêm một tình huống có thật: giả sử em vừa bị phạt lỗi không mũ ở Cát Linh, bị áp dụng phạt đơn giản, sau đó đi đến Điện Biên Phủ em lại bị dừng xe và phạt không mũ, thì có phải em sẽ bị phạt 2 lần liền cho 1 lỗi này hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #243612   06/02/2013

    khaulam
    khaulam

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2012
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 770
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 36 lần


    Chào Bạn

    Trong trường hợp có quyết định xử phạt hành chính & tại thời điểm đó người bị xử phạt phải khắc phục hậu quả. trong trường hợp của bạn tại Cát Linh bạn đã bị xử phạt về hành vi không đội mũ bảo hiểm rồi tại đây bạn phải có biện pháp khắc phục hậu quả là mua hoặc gọi người nhà đem mũ ra cho bạn để bạn có thể lưu thông tiếp tục. Trường hợp bạn không đội mũ đi đến Điện Biên Phủ  bạn tiếp tục bị csgt yêu cầu dừng lại và bạn vẫn bị phạt. có thể mức phạt sẽ cao hơn mức phạt ban đầu tại Cát Linh.

    Vài ý kiến trao đổi với bạn

    Thân

     
    Báo quản trị |