Có phải sửa lại hợp đồng lao động khi sát nhập công ty

Chủ đề   RSS   
  • #192418 08/06/2012

    duongduyends

    Female
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có phải sửa lại hợp đồng lao động khi sát nhập công ty

    Chào luật sư!
    Công ty tôi là công ty CP A chuẩn bị sát nhập với một công ty khác là công ty CP B và công ty được sát nhập có tên là AB. Vậy tôi muốn hỏi những hợp đồng lao động và thoả thuận dân sự công ty tôi đã ký với người lao động hiện tại đang thực hiện khi sát nhập có phải thay đổi lại hợp đồng mới để lấy tên công ty được sáp nhập hay không? Và trong điều khoản về thời gian thực hiện có gì thay đổi không. Mong luật sư giúp đỡ để chúng tôi có hướng xử lý.
     
    13058 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duongduyends vì bài viết hữu ích
    rbriver (13/06/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #192449   08/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn
    Điều 31 Bộ luật lao động quy định: Trong trường hợp sáp nhập, hợp nhất, chia, tách doanh nghiệp, chuyển quyền sở hữu, quyền quản lý hoặc quyền sử dụng tài sản của doanh nghiệp thì người sử dụng lao động kế tiếp phải chịu trách nhiệm tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động với NLĐ. Trong trường hợp không sử dụng hết số lao động hiện có thì phải có phương án sử dụng lao động theo quy định của pháp luật.
    Sau khi công ty sáp nhập phải ký hợp đồng lao động với NLĐ từ công ty cũ chuyển qua, nhưng khi ký hợp đồng lao động công ty mới phải kế thừa toàn bộ quyền và nghĩa vụ các hợp đồng lao động cũ.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #192690   10/06/2012

    rbriver
    rbriver

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Khi sáp nhập 2 công ty thì Công ty bị sáp nhập có phải thực hiện thủ tục chốt sổ BHXH đối với NLĐ thuộc công ty bị sáp nhập không? Thủ tục phải thực hiện như thế nào? Có văn bản pháp luật nào hướng dẫn vấn đề này không?
     
    Báo quản trị |  
  • #193514   13/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


     Nội dung này đã được trả lời.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    rbriver (13/06/2012)
  • #192874   11/06/2012

    rbriver
    rbriver

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn đã tư vấn.
     
    Báo quản trị |  
  • #195106   20/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Luật sư đã xem.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #192877   11/06/2012

    rbriver
    rbriver

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty CP A bị sáp nhập vào Công ty CP B, và công ty mới có tên gọi là Công ty CP B, như vậy thủ tục bảo hiểm xã hội đối với người lao động thuộc công ty bị sáp nhập (CT Cp A) thực hiện như thế nào?
    Có cần thiết phải thực hiện chốt sổ BHXH cho NLĐ của CT CP A hay không?
    Có văn bản pháp luật nào hướng dẫn thủ tục này không?\
    Xin trân trọng cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #193511   13/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn
    Tại Điểm c, khoản 2, Điều 153 Luật Doanh nghiệp quy định, sau khi đăng ký kinh doanh, công ty bị sáp nhập chấm dứt tồn tại; công ty nhận sáp nhập được hưởng các quyền và lợi ích hợp pháp, chịu trách nhiệm về các khoản nợ chưa thanh toán, HĐLĐ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty bị sáp nhập.
    #fff8df;">Điều 31 Bộ luật lao động quy định: Trong trường hợp sáp nhập, hợp nhất, chia, tách doanh nghiệp, chuyển quyền sở hữu, quyền quản lý hoặc quyền sử dụng tài sản của doanh nghiệp thì người sử dụng lao động kế tiếp phải chịu trách nhiệm tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động với NLĐ. Trong trường hợp không sử dụng hết số lao động hiện có thì phải có phương án sử dụng lao động theo quy định của pháp luật.
    #fff8df;" /> #fff8df;">         Sau khi công ty sáp nhập phải ký hợp đồng lao động với NLĐ từ công ty cũ chuyển qua, nhưng khi ký hợp đồng lao động công ty mới phải kế thừa toàn bộ quyền và nghĩa vụ các hợp đồng lao động cũ.
              Như vậy, công ty bị sáp nhập chấm dứt tồn tại nên người sử dụng thay đổi nên HĐLĐ phải ký lại, do vậy phải thực hiện chốt sổ BHXH và đăng ký BHXH cho người lao động theo HĐLĐ ký mới.


    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    rbriver (13/06/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com