Có phải quan hệ huyết thống ba đời không?

Chủ đề   RSS   
  • #567800 14/02/2021

    thaovynguyen133

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có phải quan hệ huyết thống ba đời không?

    Em và anh ấy quen nhau 2 năm rồi mà gia đình 2 bên nay mới biết mà có ngăn cản. Bà cố nội của em là chị em ruột với ông nội của anh ấy. Cho em hỏi bọn em thuộc đời thứ mấy và có kết hôn theo qui định của pháp luật bà không bị ai ngăn cản được không ạ?

     
    2290 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thaovynguyen133 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567833   17/02/2021

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3363)
    Số điểm: 21942
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1235 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Việc bạn nêu liên quan đến quan hệ trong phạm vi 3 đời và Luật hôn nhân và gia đình quy định như sau:

    Điều 3. Giải thích từ ngữ

    Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

    17. Những người cùng dòng máu về trực hệ là những người có quan hệ huyết thống, trong đó, người này sinh ra người kia kế tiếp nhau.

    18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.

    Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    Theo đó, ông nội bạn trai là đời thứ 2 nên bạn trai với bạn đã là đời thứ 4 và thứ 5 rồi, về pháp luật là không vi phạm, tuy nhiên về họ tộc thì nhiều nơi không chấp nhận.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/02/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com