DanLuat 2015

Có Phải Nộp Thuế Tài Nguyên hộ cho người dân ?

Chủ đề   RSS   
  • #335548 28/07/2014

    lethithanhthien

    Female
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Có Phải Nộp Thuế Tài Nguyên hộ cho người dân ?

    Tháng 06/2014 công ty em mua đá xây  dựng từ ngươì dân không có hóa đơn với khối lượng và đơn giá mua là: Đá lô ca: 237m3 x 220.000 đ = 52.140.000đ. Em đã làm hợp đồng với người bán và lập bảng kê thu mua gôm theo mẫu số 01/TNDN (Ban hành kèm theo Thông tư số 123/2012/TT-BTC của Bộ Tài chính) để ghi nhận chi phí hợp lệ?

    Công ty em có phải đóng Thuế Tài Nguyên hộ cho người dân không và phải đóng với mức bao nhiêu đồng /m3? Thủ tục và cách tính thuế phải nộp như thế nào? Xin được sự giúp đỡ của Luật sư và cộng đồng dân kế toán?

    Cập nhật bởi lethithanhthien ngày 28/07/2014 01:47:41 CH Cập nhật bởi lethithanhthien ngày 28/07/2014 01:45:27 CH
     
    2944 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335614   28/07/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Bạn xem tại Luật thuế tài nguyên 2009

    Điều 3. Người nộp thuế

    1. Người nộp thuế tài nguyên là tổ chức, cá nhân khai thác tài nguyên thuộc đối tượng chịu thuế tài nguyên.

    2. Người nộp thuế tài nguyên trong một số trường hợp được quy định cụ thể như sau:

    a) Doanh nghiệp khai thác tài nguyên được thành lập trên cơ sở liên doanh thì doanh nghiệp liên doanh là người nộp thuế;

    b) Bên Việt Nam và bên nước ngoài tham gia hợp đồng hợp tác kinh doanh khai thác tài nguyên thì trách nhiệm nộp thuế của các bên phải được xác định cụ thể trong hợp đồng hợp tác kinh doanh;

    c) Tổ chức, cá nhân khai thác tài nguyên nhỏ, lẻ bán cho tổ chức, cá nhân làm đầu mối thu mua và tổ chức, cá nhân làm đầu mối thu mua cam kết chấp thuận bằng văn bản về việc kê khai, nộp thuế thay cho tổ chức, cá nhân khai thác thì tổ chức, cá nhân làm đầu mối thu mua là người nộp thuế.ê

    Nếu bên bạn có văn bản thóa thuận nộp thay hộ gia đình thì bên bạn sẽ là người nộp thuế nhé. Xem thêm mức nộp tại Điều 7 và Nghị định 50/2010/NĐ-CP hướng dẫn Luật Thuế tài nguyên 2009

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-