Có phải luật lao động mới thì người lao động nghỉ việc không báo trước không bị trừ lương?

Chủ đề   RSS   
  • #538274 01/02/2020

    Có phải luật lao động mới thì người lao động nghỉ việc không báo trước không bị trừ lương?

    Xin chào luật sư

    Cho em hỏi luật lao động mới nhất về vấn đề người lao động nghỉ việc không báo trước có bị trừ lương không? Em thấy có một số công ty nói rằng luật lao động mới người lao động nghỉ việc nhưng công ty vẫn phải thanh toán đầy đủ lương và không bị trừ những ngày nghỉ không báo trước. 

    Xin cảm ơn

     
    391 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thaohrchungho vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539571   28/02/2020

    Theo quy định tại Điều 115 Bộ luật lao động 2019 thì:

    - Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương và phải thông báo với người sử dụng lao động trong trường hợp sau đây:

    + Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

    + Con đẻ, con nuôi kết hôn: nghỉ 01 ngày;

    + Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi; cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi của vợ hoặc chồng; vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi chết: nghỉ 03 ngày.

    - Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; cha hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

    - Ngoài quy định trên, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

    => Như vậy, chỉ có một số trường hợp quy định tại khoản 1, 2 Điều 115 Bộ luật lao động 2019 thì người lao động nghỉ việc riêng mà vẫn được hưởng nguyên lương và phải thông báo với người sử dụng lao động. Ngoài các trường hợp theo quy định trên thì người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

    Lưu ý: Bộ luật lao động 2019 sẽ có hiệu lực vào ngày 01/01/2021.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #539998   29/02/2020

    thaohrchungho viết:

    Xin chào luật sư

    Cho em hỏi luật lao động mới nhất về vấn đề người lao động nghỉ việc không báo trước có bị trừ lương không? Em thấy có một số công ty nói rằng luật lao động mới người lao động nghỉ việc nhưng công ty vẫn phải thanh toán đầy đủ lương và không bị trừ những ngày nghỉ không báo trước. 

    Xin cảm ơn

    Không có căn cứ nào để xác định như vậy đâu bạn. Tiền lương được trả căn cứ vào số ngày công làm việc trong tháng. Trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng không báo trước nghĩa là không có đi làm và chấm công thời gian đó thì căn cứ đâu để trả lương được?

     

     
    Báo quản trị |