có phải là đất ông bà

Chủ đề   RSS   
  • #126644 28/08/2011

    nthhai_3432

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 241
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    có phải là đất ông bà

    LS xin cho tôi hỏi: ông bà tôi ở thuê trên đất của bà cô từ năm 1972 .Đến năm 1985 ông tôi có đăng ký ruông đất, và kê khai nộp thuế năm 1998, các giấy tờ điều do uy ban xã cấp phép. Nhưng đến 2003 ông mất vẫn chưa có sổ đỏ. Vậy xin LS tư vấn giúp đất có thuộc quyền của ông bà hay vẫn là đất thuê. Vì bà cô chủ đất có nói,đất của bà và 2 người bạn hùng nhau mua từ năm 1971 đến năm 1990 họ mới chia nhau ( họ có. Chứng minh giấy tờ hợp đồng mua đất .Và chia đất có chữ ký và của dấu ủy ban xã lúc đó) thì làm sau ông nội đang thuê mà nhà nước cho đăng ký ruộng đất được .vậy xin ls giúp đây có phai là di sả của ông ông bà không ? Xin cám ơn LS
     
    4700 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #126695   29/08/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1965 lần


     Thân chào nthhai_3432
     Theo bạn trình bày, thì phần đất này không thuộc về Ông Bà của bạn, nên không phải là di sản của Ông Bà!

     Thân ái!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    nthhai_3432 (29/08/2011)
  • #126978   30/08/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 45974
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2752 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Thông tin bạn đưa ra chưa đầy đủ nên tôi chỉ có thể trả lời bạn như sau:
    1. Về nguyên tắc: Thuê đất không phải là hình thức chuyển quyền sử dụng đất vĩnh viễn, người cho thuê không mất quyền sử dụng; 
    2. Nếu bạn chứng minh được người cho ông bạn thuê đất đã từ bỏ quyền sử dụng đất, đồng thời ông bạn sử dụng ổn định, liên tục, công khai không tranh chấp theo quy định tại khoản 4, Điều 50 Luật đất đai thì có thể được công nhận QSD Đ (nay thành di sản).
    3. Bạn nói là ông bạn có đăng ký nhưng đăng ký vào sổ sách nào mới là vấn đề: Hiện nay chỉ có Sổ địa chính, hoặc sổ Đăng ký ruộng đất mới thể hiện là chủ sử dụng hợp pháp. Còn nếu ông bạn chỉ có tên trên Sổ mục kê, Sổ giã ngoại... thì không có giá trị chứng minh là chủ sử dụng đất.
    4. Bạn cũng chưa nói rõ loại đất là đất gì nên LS cũng khó trả lời cụ thể bởi nếu đất ở lại khác với đất nông nghiệp...
    Vụ việc của ông bạn cần có hồ sơ cụ thể thì Ls mới có thể tư vấn cho bạn được, cụ thể là tên của ông bạn trong hồ sơ địa chính và các giấy tờ của bà cho thuê đất.
    Chúc bạn may mắn!
    Luật sư Đặng Văn Cường

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #126986   30/08/2011
    Được đánh dấu trả lời

    nthhai_3432
    nthhai_3432

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 241
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho hỏi thêm gần đây gđ tôi có xảy ra tranh chấp không phải với chủ đất, mà giữa các cô ruột, 1 cô theo chồng năm 1975 kiện cô sống cung với ông bà là đơn kiện (tranh chấp di sản thừa kế) vì trước khi ông nội mất cô sống chung với ông bà tự ý xin cấp sổ đỏ không ai biết như vậy có đúng không? Xin nói thêm cô đi làm sổ đỏ trong năm 2003 nhà nước có đợt làm sổ đại trà khi ông nội còn sống. Như vậy cô nào đúng cô nào sai nhờ ls tư vấn xin cám ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #127135   30/08/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1965 lần


     Xin chào bạn!
     Sự việc của bạn, theo tôi thì thế này:
     1/ Nếu Cô (sống chung với Ông bà) có được quyền sử sử dụng đất khi "tự ý xin cấp sổ đỏ không ai biết" thì không đúng, (nếu Ông Bà có được đất này phù hợp với Điều 50 Luật đất đai năm 2003)

     2/ Nếu khi Ông còn sống mà Ông tặng cho cô này, thì Ông cũng có quyền với 1/2 tài sản (theo bạn trình bày đây là tài sản chung của Ông Bà) Khi đó Cô (sống chung với Ông Bà) chỉ được quyền sử dụng 1/2 mảnh đất mà Ông tặng cho. 1/2 mảnh đất còn lại thì chia theo pháp luật.

     3/ Nếu Ông cũng không biết việc Cô (sống chung với Ông Bà) đi làm sổ đỏ cho mình khi Ông còn sống, thì Cô này cũng không được quyền tự ý làm sổ đỏ cho mình. Và khi Ông mất, di sản này sẽ được chia theo pháp luật.

     3/ Như vậy việc Cô (đi lấy chồng năm 1975) kiện Cô (sống chung với Ông Bà) đòi chia di sản khi Ông mất là đúng.

     Thân!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #127261   31/08/2011

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 346 lần


    Chào khacduy.
    Theo câu trả lời của em thì hình như em quên mất là đất do ông/bà  của bạn #fff8df;">nthhai_3432 để  lại là đất thuê, về nguyên tắc thì đó không thuộc quyền sở hữu của ông bà bạn ấy.
    Việc cô  bạn ấy tự ý xin cấp sổ đỏ là sai, có thể sẽ bị thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
    Theo anh trường hợp này nếu có khởi kiện tranh chấp di sản thừa kế thì Tòa án không được thụ lý vụ án.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (31/08/2011)
  • #127365   31/08/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1965 lần


    luatsuthuc viết:
    Chào khacduy.
    Theo câu trả lời của em thì hình như em quên mất là đất do ông/bà  của bạn nthhai_3432 để  lại là đất thuê, về nguyên tắc thì đó không thuộc quyền sở hữu của ông bà bạn ấy.
    Việc cô  bạn ấy tự ý xin cấp sổ đỏ là sai, có thể sẽ bị thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
    Theo anh trường hợp này nếu có khởi kiện tranh chấp di sản thừa kế thì Tòa án không được thụ lý vụ án.


     Em cảm ơn anh Thực!
     Tư vấn bài trên thì đúng, bài dưới viết mà không đọc bài trên nên lại nhớ sang tình huống Ông Bà sở hữu đất của chủ đề khác.
     Chủ topic theo hướng dẫn của LS nhé!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #127271   31/08/2011

    nthhai_3432
    nthhai_3432

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 241
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa ls mới đây cô sống chung với ông bà có nói là trước năm 2003 chủ đất có kêu bán lại đất nhưng vì ông bà tuổi già ngoài 80 tuổi không có tiền mua nên cô tôi mới lên tiếng mua trả dần. Trong mấy năm, nhưng ngặt cái khi thanh toán xong không làm giấy mua bán nhưng chủ đất đồng làm chứng cho cô là đã có bán .nhờ ls tư vấn xin cám ơn Ls rất nhiều
     
    Báo quản trị |  
  • #127353   31/08/2011

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 346 lần


    Nếu cô đã mua của chủ đất thì đương nhiên thuộc quyền sở hữu của cô rồi. Bạn nên khuyên cố bạn hoàn tất thủ tục mua bán.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #127369   31/08/2011

    nthhai_3432
    nthhai_3432

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 241
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn ls nhiều.!
     
    Báo quản trị |