Có phải là cho vay lãi nặng không?

Chủ đề   RSS   
  • #190325 31/05/2012

    anhnang_hong_05

    Sơ sinh

    Thị xã Lai Châu, Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có phải là cho vay lãi nặng không?

        Xin chào Luật sư! Luật sư cho tôi hỏi rong trường hợp này có phải cho vay nặng lãi:
        Ngày 14/01/2010 Bố chồng tôi có vay 1 số tiền là: 50.000.000 đồng, lãi suất 4%/tháng, thời hạn vay 2 tháng. Vậy cho tôi hỏi trong trường hợp này có phải là vay nặng lãi, nếu tính đền thời điểm hiện tại thì cả lãi và gốc phải hoàn trả là bao nhiêu?
        Tôi xin chân thành cảm ơn Luật sư!
     
    5321 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #190438   31/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3549 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Sao bạn lại không tính ra được số tiền phải hoàn trả nhỉ? 
    Từ 14 /01/2010 đến này là 28 tháng 16 ngày. Nếu bố bạn chưa trả được đồng nào cả góc và lãi thì lấy 50.000.000đ + (28 tháng 16 ngày x 4% x 50.000.000đ) là ra thôi.

    Lãi suất cơ bản hiện nay là 9%/năm. Theo quy định tại Điều 476 BLDS thì mức lãi suất cao nhất được phép sẽ là 9% x 150% = 13,5%/năm.

    Mức lãi mà bố bạn vay 4% tháng = 48%/năm. Vậy mức lãi đó vi phạm Điều 476 BLDS nói trên. Tuy nhiên nó chưa vi phạm pháp luật hình sự, tức là không phạm vào tội "Cho vay lãi nặng" theo Điều 163 BLHS. Vì Điều 163 quy định mức lãi phải cao hơn 10 lần mức cho phép trở lên, tức là ở thời điểm hiện tại phải cao hơn 135%/năm, kèm theo điều kiện có tính chất chuyên bóc lột thì mới phạm tội này.

    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #507344   12/11/2018

    Hiện nay theo quy định của Bộ luật hình sự 2015 thì tội cho vay lãi nặng chỉ cấu thành khi vay với lãi suất gấp 5 lần mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, cụ thể: 
    " Điều 201. Tội cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự
     
    1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.
     
    2. Phạm tội thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
     
    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm."
     
    Do đó, khi cho vay 4%/ tháng thì chưa cấu thành tội hình sự đối với việc cho vay lãi nặng.Tuy nhiên vẫn bị xử phạt hành chính vì hành vi Cho vay tiền có cầm cố tài sản, nhưng lãi suất cho vay vượt quá 150% lãi suất cơ bản do Ngân hàng nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm cho vay. Hành vi này bị xử phạt hành chính, cụ thể là Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng theo điều 11 Nghị định 167/2013/NĐ-CP
     
    Báo quản trị |