Có phải đóng thuế xây dựng nhà ở hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #538705 12/02/2020

    hainam1

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 5 lần


    Có phải đóng thuế xây dựng nhà ở hay không?

    Em xin chào các anh, các chị Luật sư!

    Em có một thắc mắc muấn được tư vấn ạ.

    Em năm nay xây nhà ở, khi chuẩn bị thi công các anh dưới phường đến thông báo phải nộp thuế xây nhà vậy em muốn hỏi các anh, các chị là khi mình xây nhà ở có phải nộp thuế xây nhà không ạ.

    Trân trọng cảm ơn!

    Nguyễn Hải Nam

     
    5821 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hainam1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539310   25/02/2020

    Căn cứ theo quy định tại Công văn số 3700/TCT/DNK thì các tổ chức, cá nhân có hoạt động xây dựng là đối tượng phải đăng ký, kê khai nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập doanh nghiệp với cơ quan thuế địa phương nơi đăng ký kinh doanh hoặc nơi thực hiện xây dựng công trình... Theo quy định trên thì do gia đình bạn xây dựng nhà ở và tự mua vật liệu xây dựng nhà, cho nên trong trường hợp này gia đình bạn sẽ phải nộp thuế giá trị gia tăng cho cơ quan thuế địa phương nơi thực hiện công trình

    Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC về xác định thuế giá trị gia tăng phải nộp:

    Số thuế GTGT phải nộp

    =

    Doanh thu tính thuế GTGT

    x

    Tỷ lệ thuế GTGT


    Trong đó:

    – Doanh thu tính thuế giá trị gia tăng là doanh thu bao gồm thuế (trường hợp thuộc diện chịu thuế) của toàn bộ tiền bán hàng, tiền gia công, tiền hoa hồng, tiền cung ứng dịch vụ phát sinh trong kỳ tính thuế từ các hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ.

     

    Trường hợp cá nhân nộp thuế khoán có sử dụng hóa đơn của cơ quan thuế thì doanh thu tính thuế được căn cứ theo doanh thu khoán và doanh thu trên hóa đơn.

    Trường hợp cá nhân kinh doanh không xác định được doanh thu tính thuế khoán hoặc xác định không phù hợp thực tế thì cơ quan thuế có thẩm quyền ấn định doanh thu tính thuế khoán theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

    – Trường hợp cá nhân kinh doanh nhiều lĩnh vực, ngành nghề thì cá nhân thực hiện khai và tính thuế theo tỷ lệ thuế tính trên doanh thu áp dụng đối với từng lĩnh vực, ngành nghề. Trường hợp cá nhân kinh doanh không xác định được doanh thu tính thuế của từng lĩnh vực, ngành nghề hoặc xác định không phù hợp với thực tế kinh doanh thì cơ quan thuế có thẩm quyền ấn định doanh thu tính thuế khoán của từng lĩnh vực, ngành nghề theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

    Tỷ lệ thuế giá trị gia tăng được xác định:

    – Phân phối, cung cấp hàng hóa: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 1%;

    – Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 5%;

    – Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 3%;

    – Hoạt động kinh doanh khác: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 2%;

    Như vậy, khi bạn xây nhà ở thì bạn phải đóng thuế và  đóng theo tỷ lệ nhưnhững quy định trên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bongbong01 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/02/2020)