DanLuat 2015

Có phải đóng BHXH cho người lao động cao tuổi đang được hưởng lương hưu?

Chủ đề   RSS   
  • #466279 31/08/2017

    nguyentrongtan188
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2017
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 2319
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 62 lần


    Có phải đóng BHXH cho người lao động cao tuổi đang được hưởng lương hưu?

    câu hỏi: NLĐ cao tuổi đã được chế độ lương hưu thì người sử dụng có phải đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động cao tuổi hay không?

    Trả lời:

    Căn cứ theo Điều 5 của Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH quy định về hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi: khi đã nghỉ hưu, nếu người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mới, thì ngoài quyền lợi đang hưởng theo chế độ hưu trí, người lao động cao tuổi vẫn được hưởng quyền lợi đã thoả thuận theo hợp đồng lao động.

    Mặt khác, căn cứ theo các quy định sau đây:

    Thứ nhất, theo Khoản 9, Điều 123 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014: Người hưởng lương hưu mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

    Thứ hai, theo Khoản 6, Điều 1 của Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014: đối với người hưởng lương hưu việc đóng bảo hiểm xã hội sẽ do tổ chức BHXH thực hiện.

    Thứ ba, theo Khoản 2, Điều 41 của Luật Việc làm 2013: người hưởng lương hưu sẽ không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

    Như vậy, từ những căn cứ pháp lý trên: khi sử dụng người lao động cao tuổi, mặc dù công ty không phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp nhưng ngoài trả lương theo công việc công ty phải chi trả thêm cho người lao động một khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và các chế độ khác (nếu có) theo thỏa thuận trong hợp đồng.

     
    1583 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentrongtan188 vì bài viết hữu ích
    GHLAW (31/08/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #466315   31/08/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Bạn viện dẫn điều luật khá đầy đủ để đưa ra kết luận.

    Nhưng trong luật BHYT 2008 quy định:

    Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao động; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công theo quy định của pháp luật về tiền lương, tiền công; cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật (sau đây gọi chung là người lao động).

    2. Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ và sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng Công an nhân dân.

    3. Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.

    ......

    Điều 13. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

    1. ...

    2. Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.

    Như vậy: Người đang hưởng lương hưu có HĐLĐ có thời hạn (là đối tượng thuộc khoản 1 điều 12 - đứng trước khoản 3) ===> Vậy bạn nhận định như thế nào về điều luật này? Người này phải đóng BHYT hay là không phải đóng?

    Quan điểm của tôi:

    - Không phải đóng BHXH, BHTN là đúng, được cty trả luôn cùng tiền lương khoản tiền đóng BHXH, BHTN. Khi nào nghỉ việc thì đã có lương hưu; đồng thời cty cũng không phải trả trợ cấp thôi việc (do đã trả BHTN).

    - Phải đóng BHYT. Còn bạn nói được nhận tiền BHYT là vô lý, vì đã đến tuổi nghỉ nhưng vẫn đi làm thì rõ ràng rằng sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe hơn là nghỉ ngơi ===> vậy tại sao ông đi làm để lấy thêm lương + lấy cả tiền BHYT, nhưng sức khỏe ảnh hưởng, ốm đau nhiều hơn thì quỹ BHYT lại phải gánh cho ông?

    Đây là tôi nói theo luật. Còn thực tế do trường hợp này ít, thủ tục cũng phiền hà (thường nếu đóng là đóng cả 3 khoản) nên có thể dễ bị bỏ qua thôi. Nhưng vì bạn viết bài khẳng định như vậy là tôi chưa đồng tình.

    Xin bạn cho ý kiến thêm.

     
    Báo quản trị |  
  • #466357   31/08/2017

    Hoaithuong2709
    Hoaithuong2709
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2015
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1255
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 22 lần


    Bạn ơi, người lao động cao tuổi đang hưởng lương hưu thì không tham gia BHXH, BHTN là đúng rồi, nhưng vẫn phải tham gia Bảo hiểm y tế nếu hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên đó bạn.
     
    Vì theo Khoản 7 Điều 1 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 (sửa đổi Điều 13 Luật bảo hiểm y tế 2008)
     
    "Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này."
     
    Người lao động cao tuổi đang hưởng lương hưu ký hợp đồng LĐ lao động từ đủ 3 tháng trở lên thì thuộc đồng thời 2 nhóm: Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng và Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng (xem Điều 12)
     
    ==> Áp dụng thứ tự ưu tiên là nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng nên vẫn đóng BHYT như lao động khác đó bạn.
     
    Báo quản trị |  
  • #466377   31/08/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Đúng vậy, đối với lao động dang hưởng hưu thì người lao động và công ty không phải đóng bảo hiểm xã hội. Người sử dụng lao động trả cho người lao động cao tuổi một khoảng tương đương với tiền bảo hiểm xã hội theo Khoản 3 điều 186 Bộ luật lao động 2012:
     
    "3. Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định."
     
    Báo quản trị |  
  • #500289   22/08/2018

    mongtho83
    mongtho83
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (188)
    Số điểm: 1222
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 31 lần


    Cảm ơn vì bài viết, tuy luật đã quy định rõ ràng nhưng hiện nay vẫn còn nhiều doanh nghiệp vẫn còn vướng mắc ở vấn đề là sử dụng người lao động lớn tuổi có phải đóng Bảo hiểm xã hội hay không.

    Tuy nhiên cũng lưu ý thêm nếu người lao động lớn tuổi này nếu chưa hưởng lương hưu thì vẫn được tiếp tục tham gia đóng Bảo hiểm xã hội

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-