Có phải đóng BHXH?

Chủ đề   RSS   
  • #466780 06/09/2017

    Có phải đóng BHXH?

    Xin chào Luật sư, Công ty em có trường hợp nghỉ thai sản do phá thai bệnh lý, thai đã được 22 tuần tuổi, theo luật BHXH NLĐ sẽ được nghỉ 40 ngày hưởng chế độ thai sản, thời gian tính nghỉ thai sản của NLĐ từ 04/08/2017-12/09/2017, với thời gian nghỉ như vậy thì tháng 8 NLĐ nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, thời gian này vẫn được tính là thời gian tham gia BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN; phải đóng BHYT do cơ quan BHXH đóng. Vậy sang tháng 09/2017, NLĐ nghỉ thai sản hết ngày 12/09 và nghỉ thêm 09 ngày nghỉ phép hưởng lương của Công ty và sau đấy là nghỉ không lương đến hết tháng. Vậy Luật sư cho em hỏi, với trường hợp này thì tháng 9, Công ty và NLĐ có phải thực hiện đóng các khoản BHXH, BHYT, BHTN không ạ? Xin cảm ơn!

     
    2938 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #467555   13/09/2017

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào ban,
     
    Qua câu hỏi của bạn tôi trả lời như sau:
    Theo quy định tại điểm 1.8 khoản 1 Điều 38 Quyết định 959/QĐ-BHXH thì Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, thời gian này vẫn được tính là thời gian tham gia BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN; phải đóng BHYT do cơ quan BHXH.
     
    Theo nội dung bạn cung cấp thì trong tháng 9 NLĐ chỉ nghỉ thai sản hết ngày 12/09, như vậy NLĐ mới chỉ nghỉ 12 ngày trong tháng 9. Xét theo quy định đã đề cập ở trên thì chưa đủ 14 ngày, cho nên công ty bạn vẫn phải đóng các khoản tiền BHXH, BHTN và BHYT cho NLĐ.
     
    Trân trọng.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  
  • #467616   14/09/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Bạn hãy xác định rằng:

    12 ngày đầu tháng 9 là nghỉ thai sản ---> chưa đủ 14 ngày làm việc ----> phải đóng BHXH.

    9 ngày nghỉ phép (từ ngày 13 đến 22/9) ----> ngày nghỉ có hưởng lương ----> phải đóng BHXH.

    7 ngày nghỉ không lương (từ 23 đến 30/9) ----> ngày nghỉ không hưởng lương ----> thuộc diện không đóng BHXH nếu đủ số ngày quy định.

    ====> Tổng hợp lại: Điều kiện số ngày thuộc trường hợp không đóng BHXH chưa đủ 14 ngày (mới chỉ có 7 ngày) nên tháng 9 vẫn thuộc diện đóng BHXH.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM