Có phải đóng BH cho lao động nước ngoài?

Chủ đề   RSS   
  • #521078 18/06/2019

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1211)
    Số điểm: 10913
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 257 lần


    Có phải đóng BH cho lao động nước ngoài?

    Công ty em có một số Lao động người Trung Quốc, sang Việt Nam làm việc và ký kết HĐLĐ có thời hạn 2 năm. Những người TQ này đã có đóng BHYT và BHXH tại Trung Quốc, cho em hỏi vậy họ có phải đóng BHYT và BHXH tại Việt Nam nữa không ạ? Nhờ anh/chị tư vấn giúp ạ! Em cảm ơn!

    Chỉ là gà con!

     
    549 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522369   30/06/2019

    Nội dung này bạn có thể tham khảo tại Nghị định 143/2018/NĐ-CP. Cụ thể tại Điều 2 quy định như sau:

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam.

    2. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều này không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại Nghị định này khi thuộc một trong các trường hợp sau:

    a) Di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 3 của Nghị định số 11/2016/NĐ-CP ngày 03 tháng 02 năm 2016 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam;

    b) Người lao động đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 187 của Bộ luật Lao động.

    ...”

    Theo đó nếu như người lao động mà bạn ký hợp đồng có giấy phép lao động, thời hạn hợp đồng bạn ký là từ đủ 01 năm trở lên và không thuộc trường hợp di chuyển nội bộ, đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định thì bạn phải tham gia bảo hiểm xã hội cho họ. Dù người đó đã đóng BHXH ở Trung Quốc rồi thì bạn vẫn phải đóng BHXH đầy đủ cho họ. Quy định không có loại trừ trường hợp đã đóng ở nước ngoài

     

     
    Báo quản trị |