DanLuat 2015

Có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Chủ đề   RSS   
  • #304573 31/12/2013

    h2tphuong

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

    Chào luật sư,

    Trường hợp của tôi như sau:

    • Tôi tham gia đóng BHXH trong 01 năm sau đó nghỉ làm (30/11/2011).
    • Một năm sau tôi đi làm trở lại và bắt đầu đóng bảo hiểm từ 01/08/2012.
    • Ngày 29/12/2012 tôi sinh con và được công ty cho nghỉ 04 tháng theo quy định.
    • Trong 04 tháng nghỉ sinh mỗi tháng tôi nhận 970.000 đ (lương trước khi nghỉ sinh của tôi là hơn 3 triệu đồng)
    • Hiện tôi đi làm bình thường.

    Xin hỏi quý luật sư, tôi có phải đóng BHXH trong 04 tháng nghỉ sinh đó không?

    Xin trân trọng cảm ơn

     
    3424 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #304580   31/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 thì thời gian bạn nghỉ thai sản không phải đóng bảo hiểm xã hội.

    Điều 35. Mức hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

    2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội. 

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    h2tphuong (01/01/2014)
  • #304581   31/12/2013

    h2tphuong
    h2tphuong

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi xin cám ơn câu trả lời của  luật sư, nhưng trường hợp của tôi không đươc hưởng tiền BHXH trợ cấp cho nghỉ thai sản là khoảng 11 triệu gì đó? 

    Vậy cho tôi hỏi rõ hơn là nếu tôi không đóng đủ 6 tháng liên tục thì trong thời gian nghỉ 04 tháng tôi có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

    Vì công ty tôi công tác có hỏi tôi là có đóng tiền trong thời gian nghỉ 04 tháng này cho liên tục tiền bảo hiểm không do đó tôi rất mong luật sư trả lời. Nếu không tôi sẽ phải đóng hơn 2 triệu cho tiền bảo hiểm xã hội trong 04 tháng này.

    Tôi xin trân trọng cảm ơn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #304629   01/01/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, trong các văn bản về BHXH không thấy nói cụ thể về trường hợp này, do vậy cần hỏi cơ quan BHXH để họ có câu trả lời chính xác. Theo ý kiến cá nhân của tôi thì ý của các nhà làm luật muốn rằng NLĐ nữ trong thời gian nghỉ sinh con sẽ được tính là thời gian đóng BHXH.

    Ngoài ra thì cũng lưu ý là nếu câu trả lời của BHXH là Không thì bạn cũng vẫn có quyền không đóng BHXH cho thời gian này, lương hưu sau này của bạn sẽ ít đi một chút thôi.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    h2tphuong (02/01/2014)
  • #304766   02/01/2014

    quynhhuongdichn
    quynhhuongdichn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2008
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Gửi bạn ,

     

    Nếu BHXH trả lời là Không thì mình cũng nên đóng bạn ạ. Vì cái này cũng là quyền lợi của mình cả thôi. Lương hưu là cái về lâu về dài, còn cái liên quan đến trước mắt chính là Bảo hiểm thất nghiệp. Nếu bạn nghỉ làm ở cơ quan cũ mà chưa đi làm ở nơi khác ngay thì bảo hiểm thất nghiệp chỉ được cơ quan BHXH giải quyết khi bạn đã đóng LIÊN TỤC được tối thiểu 12 tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #304813   02/01/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Nói cho rõ thì BH thất nghiệp không bắt buộc phải đóng liên tục nhé. Nếu đã đóng BHTN đủ 12 tháng trong vòng 24 tháng thì vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-