Có phải đóng bảo hiểm đối với người lao động cao tuổi theo hợp đồng 68 không?

Chủ đề   RSS   
  • #558240 20/09/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Có phải đóng bảo hiểm đối với người lao động cao tuổi theo hợp đồng 68 không?

    Mình có câu hỏi muốn được giải đáp thắc mắc: Đơn vị mình là trung tâm y tế huyện, muốn ký hợp đồng NĐ 68/2000 với 01 người lao động cao tuổi (đã qua tuổi nghỉ hưu) thì có được không? 2 là nếu người lao động cao tuổi chưa đóng đủ 20 năm thì đơn vị và cá nhân có phải đóng BHXH, BHYT nữa không?

     
    387 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558256   20/09/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Hợp đồng theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP về bản chất cũng là hợp đồng lao động thôi anh nhé => Nên sẽ áp dụng theo các quy định tương ứng tại Bộ luật Lao động năm 2012. Theo quy định tại Bộ luật lao động 2012 thì không có quy định nào hạn chế việc ký hợp đồng với người lao động đã đủ tuổi nghỉ hưu cả.

    Như vậy, khi ký hợp đồng lao động thì người này được xác định là người lao động cao tuổi, anh cần lưu ý quy định tại Điều 166 và Điều 167 Bộ luật lao động 2012 là được.

    Về chế độ bảo hiểm, nếu chưa đủ 20 năm đóng BHXH thì người này vẫn thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Anh cần đảm bảo đóng đầy đủ các khoản BH cho người lao động này anh nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    admin (21/09/2020)