Có phải đăng ký người phụ thuộc lại khi thay đổi nơi làm việc?

Chủ đề   RSS   
  • #565374 27/12/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (497)
    Số điểm: 13720
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 132 lần


    Có phải đăng ký người phụ thuộc lại khi thay đổi nơi làm việc?

    Tôi chuyển đổi công ty làm việc và muốn giữ nguyên việc đã đăng ký giảm trừ gia cảnh...vậy thủ tục như thế nào hay là phải đăng ký lại từ đầu?

     
    146 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #565387   27/12/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1217)
    Số điểm: 9529
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 182 lần


    Theo điểm i khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định 

    "i) Người nộp thuế chỉ phải đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh cho mỗi một người phụ thuộc một lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ gia cảnh. Trường hợp người nộp thuế thay đổi nơi làm việc, nơi kinh doanh thì thực hiện đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như trường hợp đăng ký người phụ thuộc lần đầu theo hướng dẫn tại tiết h.2.1.1.1, điểm h, khoản 1, Điều này."

    Như vậy, khi chuyển nơi làm việc thì phải đăng ký người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh lại như đăng ký lần đầu tại nơi làm việc cũ. Và gửi hồ sơ như trên, chuẩn bị thành 02 bộ và nộp cho bộ phận nhân sự hoặc kế toán của nơi làm việc mới, để tiến hành khai báo. Nếu không đăng ký lại thì không được giảm trừ gia cảnh anh nhé. Do đó, để được giảm trừ đối với người phụ thuộc thì cần thực hiện đăng ký lại anh nhé.

     
    Báo quản trị |