Có phải chuyển mục đích sử dụng đất khi lấp cái ao?

Chủ đề   RSS   
  • #495202 27/06/2018

    hoangyennhi196
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2018
    Tổng số bài viết (299)
    Số điểm: 2770
    Cảm ơn: 130
    Được cảm ơn 28 lần


    Có phải chuyển mục đích sử dụng đất khi lấp cái ao?

    Chào mọi người, công ty mình có một mảnh đất xây nhà xưởng, nhưng trên mảnh đất ấy có một cái ao trừ rất lâu rồi, từ khi công ty mình mua mảnh đất này để xây dựng nhà xưởng, nhưng khi thể hiện trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì mình không thấy cái ao này, theo như mình biết nếu là cái ao là đất nông nghiệp, giờ lấy để xây dựng nhà xưởng là chuyển thành đất phi nông nghiệp, cụ thể theo Điều 57 Luật đất đai 2013 quy định về việc chuyển mục đích xử dụng như sau:

    "Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất
     
    1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:
     
    a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;
     
    b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;
     
    c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;
     
    d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;
     
    đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;
     
    e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;
     
    g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp."
     
    Vậy cho mình hỏi, đất mình mình trên giấy chứng nhận không thể hiện là đất nông nghiệp, nhưng có cái ao này, bây giờ mình lấp và xây dựng nhà xưởng là có vi phạm pháp luật đát đai hay không?
     
    1346 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận