DanLuat 2015

Có phải chịu TNHS hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #84939 24/02/2011

    pesvn

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2009
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 551
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 7 lần


    Có phải chịu TNHS hay không?

    Vì ghen tuông, A có ý định giết B. A rủ B đi chơi, đến chỗ vắng. A dùng dao đâm B ba nhát khiến B chết.
    A năm nay mới 14 tuổi
    Vậy A có phải chịu TNHS hay không?
     
    3232 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #84956   24/02/2011

    tuanday90
    tuanday90

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2010
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào ban!
    trong trường hợp này dao A mới 14 tuổi nên theo quy định tại điều 12 Bộ Luật hình sự như sau:

    Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

    1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.
    2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

    Theo đó trong trường hợp này nếu A đã đủ 14 tuổi thì A có thể chịu TNHS về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.
    theo đó, trong tình huống này thì:
    Nếu A phạm tội giết người theo Khoản 1 Điều 93 thì đây là tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.
    Nếu A phạm tội giết người theo Khoản 2 Điều 93 thì đây là tội phạm rất nghiêm trọng.

    Như vậy ta chỉ cần xem xét nếu A phạm tội theo khoản 2 Điều 93 thì lỗi của A có phải là cố ý không? Trong trường hợp này Lỗi của A là cố ý vì A không chỉ đâm 1 nhát mà là đâm 3 nhát. Mặt khác A cũng có ý định từ trước.

    Từ đó ta có thể kết luận A sẽ phải chịu TNHS về hành vi của mình

    never giver up!!!!

    Đặng Văn Tuấn

    tuanhlu0911@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #84964   24/02/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào Tuấn !

    Việc bạn xác định độ tuổi của A để xem A có chịu trách nhiệm hay không là đúng rồi.

    Tuy nhiên, việc bạn xác định lỗi ở đây là không chính xác rồi, nếu bạn đã xác định A đã phạm tội theo điều 93 rồi thì nó phải là lỗi cố ý rồi không cần phải phân tích nữa vì tội giết người chỉ có thể thực hiện với lỗi cố ý mà thôi, (có thể là cố ý gián tiếp hoặc trực tiếp).

    thân!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-