DanLuat 2015

CÓ PHẢI CHỊU ÁN ?

Chủ đề   RSS   
  • #184905 11/05/2012

    congly.hoabinh

    Male
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    CÓ PHẢI CHỊU ÁN ?

    tôi đi xe ôto đúng làn đường, nhưng có 2 người đi xe máy đâm vào xe ôto của tôi. Hậu quả là người cầm lái chết, người ngồi sau bị thương !
    Hỏi: Tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không ?
    tôi nghe nói dù đúng hay sai,người lái xe ôto vẫn phải chịu án ! Nhẹ cũng phải chịu án treo !
    Xin các luật sư tư vấn giúp tôi cho rõ ràng để tôi có thể hiểu rõ hơn !
    Xin chân thành cảm ơn !
      

    Hãy yêu để rồi được yêu !

    Đừng bao giờ xoè tay khi nhận, và nắm tay lại khi phải cho đi !

    http://violet.vn/huytinnguyen/

     
    3344 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #184913   11/05/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6832)
    Số điểm: 77778
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3728 lần


    congly.hoabinh viết:
    tôi đi xe ôto đúng làn đường, nhưng có 2 người đi xe máy đâm vào xe ôto của tôi. Hậu quả là người cầm lái chết, người ngồi sau bị thương !
    Hỏi: Tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không ?
    tôi nghe nói dù đúng hay sai,người lái xe ôto vẫn phải chịu án ! Nhẹ cũng phải chịu án treo !
    Xin các luật sư tư vấn giúp tôi cho rõ ràng để tôi có thể hiểu rõ hơn !
    Xin chân thành cảm ơn !
      

    Chào anh!
    Không có chuyện vô lý thế đâu! Bộ luật hình sự quy định (sửa đổi bổ sung năm 2009):

    Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #185358   14/05/2012

    luanls89
    luanls89
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 2899
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 144 lần


    Chào bạn! Nếu như bạn đi đúng làn đường, không vi phạm quy tắc điều khiển phương tiện giao thông, có đầy đủ giấy phép lái xe... thì đâu có lý gì bắt bạn phải chịu án được. 

    Chuyên viên pháp lý: Nguyễn Thành Luân

    - Điện thoại: 0974.220.145

    - Gmail: thanhluanls89@gmail.com

    Sông có thể cạn, núi có thể mòn

    Song chân lý ấy không bao giờ thay đổi

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ ( Liên hệ 24/24)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-